หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คุณพระ! อาหารตามสั่งข้างทางจานละร้อย  (อ่าน 78281 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 17:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 

จขกท.เป็นคนเดินดิน กินข้าวแกงธรรมดาค่ะ ปกติกินที่ไหน ที่ไหนก็ราคาไม่น่าจะเกิน 40-50 บาท ต่อจาน วันนี้ผ่านมาแถวสาธุฯ เจอร้านข้าวเลยแวะซะหน่อย สั่งกระเพราปลาหมึก 2 จาน กินกับแฟนค่ะ น้ำแข็ง 2 แก้ว น้ำเปล่าขวดเล็กธรรมดาขวดนึง พออิ่มหนำสำราญแล้วก็เรียกเก็บเงิน

me: เท่าไหร่คะ
แม่ค้า: อ้ำๆอึ้งๆ คิดไปคิดมา "ทั้งหมด 240 บาทค่ะ "
me : อึ้งไป 5 วินาที งงว่ามีแค่ข้าวสองจาน น้ำแข็งแก้วเล็กๆ กะน้ำ 1 ขวด ทำไมมัน 240 ฟ๊ะ !!????
แม่ค้า: "ข้าวจานละร้อย สมัยนี้ปลาหมึกมันแพง บ่น บ่น บ่น น้ำแข็งแก้วละ10บาท น้ำขวด20 ป้าขายมานานแล้วจ่ะ" ((ยิ้มมมมม))
me: มองหน้ากะแฟนจ่ายเงินเดินออกมาด้วยความ งง

จริงๆแล้วเงิน 240 บาทอาจจะดูไม่ได้มากมายเท่าไหร่ แต่ถ้าเทียบกับของที่กิน และสั่งมา นี่มัน.....กันชัดๆในร้านไม่มีการเขียนบอกราคา ซึ่งเราก็โง่เอง ที่ไม่ถามให้เรียบร้อยก่อน เพี้ยนเพลีย ทำให้รู้สึกว่าแม่ค้าสมัยนี้ฉลาดมากที่จะฟันกำไรขาจรอย่างเรา

ไม่ขอเอ่ยซอยร้านนะคะ เอาเป็นว่าร้านอยู่ติดร้านทำผม คนขายเป็นป้า ในร้านมีขายทุกอย่าง ลูกชิ้น-ซาลาเปา

จากคุณ สมาชิกหมายเลข 850712

----------------------------------
----------------------------------

ความคิดเห็นที่ 57
ไปลองมาล่ะครับ ออกตัวก่อนว่าไม่ได้ต้องการดิสเครดิตร้านหรือใครทั้งนั้น เพียงแต่ด้วยความอยากรู้ว่าแพงจริงหรือเปล่า และด้วยผ่านแถวนั้นประจำ เลยของลองไปพิสูจน์กะเพราปลาหมึกมหาสมุทรแปซิฟิก กับน้ำแข็งจากภูเขาหิมาลัย

สภาพร้านอยู่ริมถนน เป็นร้านปกติทั่วไป พยายามมองหาป้ายราคา มีแต่ราคากาแฟและเครื่องดื่ม อันที่น่าจะปรับปรุงคือเรื่องน้ำเปล่า "น่าจะเป็น" ขวดรียูสครับ ไม่ใช่ขวดใหม่ เพราะตอนเอามาให้ไม่มีพลาสติกซีล และฝาขวดก็ได้เปิดออกแล้ว

และนี่คือ...หน้าตากะเพราะปลาหมึกยักษ์จากมหาสมุทรแปซิฟิก พร้อมกับไข่ดาว ราคารวมครับ 80 บาท แบ่งเป็นกะเพราปลาหมุกไข่ดาว 70 บาท อีก 10 บาทเป็นน้ำกับน้ำแข็ง คหสต. ก็ยังรู้สึกแพงไปนิดน่ะครับถึง แม้จะไม่ได้ราคาแพงเท่าที่ คุณ สมาชิกหมายเลข 850712 ได้กล่าวไว้

จากคุณ hYMn_MonkeY เว็บพันทิป http://pantip.com/topic/31363684

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนเดินดิน
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ธ.ค. 13, 21:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

วันนั้นไปซื้อแกงถุงมา2ถุง ตกใจมาก 100 บาท โต้รุ่งโชคชัย4ค่ะหน้าร้านข้าวต้ม. จิงๆไม่น่าเกิน40นะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ถามก่อน
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 00:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ที่ขอนแก่นยำจาเล็กกุ้ง 2 ตัว ปลาหมึก 3-4 ชิ้น วุ้นเส้น ผักนิดหน่อย และไม่รู้เป็นไงใส่กะหล่ำเยอะมาก ราคา 70-80 บาท ก๋วยเตี๋ยวบางร้านแพงมากดังนั้นเวลาไปซื้ออะไรจังหวัดไหนควรถามราคาให้แน่นอนก่อนนะ ถ้าร้านไม่คุ้นไม่มีป้ายราคาอย่าเพิ่งตัดสินใจเลยแพงไม่ว่าถ้าไม่อร่อยด้วยนี่ซิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เจีงปะ
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 00:20 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*073 ตกใจทำไมครับ ค่าแรง300 ข้าวจานละ100 ทานได้3มื้อพอดีครับ เขาคำนวนค่าครองชีพกับเงินเดือนมาให้สมดุลกันครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนซอยจรัล
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 01:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ลองไปกินข้าวต้ม 10 บาท แถวซอยจรัลสนิทวงศ์85ซิ อร่อยด้วยถูกด้วยเยอะด้วย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
sm
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 02:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

สมัยนี้มันเป็นประชาธิปไตยแบบเกินขอบเขตพวกพ่อค้าแม่ค้าเลยคิดว่าจะคิดราคาเท่าไหร่ก็ได้ตามแต่ใจตัวแถมรัฐบาลไม่มีประสิทธิภาพในการควบคุมราคาสินค้าไม่เคยสนใจว่าใครจะเดือดร้อนยังไง ดูจากรูปแล้วแถวบ้านผม 30 บาทเองข้าวเยอะกว่านี้อีกอยู่ใกล้สาธุไม่กี่กิโลด้วยแต่ต้องยอมรับว่าเดี๋ยวของขึ้ันราคาหมดแทบทุกอย่างแต่วัตถุดิบอย่างปลาหมึกขึ้นไม่มากไม่กี่บาทเองอย่างนี้เรียกว่าหน้าเลือดฉวยโอกาสถ้าเจอแบบนี้ฟันธงอย่าไปจ่ายครับอย่ายอมเด็ดขาดเพราะจะทำให้คนพวกนี้เคยตัวคิดว่าได้เงินง่ายเดี๋ยวทำแบบนี้อีก

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ง่วงมะ
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 03:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

งั้นคุณ จขกท. ก็พูดเวอร์ไปอ่ะดิ แต่คนที่ไปลองมาแล้ว(มีรูปยืนยัน)
ยังไงก็ยังแพงอยู่ดี ทางที่ดีถ้าไม่ติดป้ายราคา ถามซักหน่อยก็ดี
เดี๋ยวทานอิ่มแล้วจะเซ็งซะเปล่า ว่าแต่ร้านแบบนี้เอาเปรียบลูกค้า ฉวยโอกาส

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
bank654
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 05:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แพงก็ทำเองสิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 06:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แพงก็ทำเอง ......ราคาวัตถุดิบไม่ได้แพงอย่างที่คิดหรอก ....เช่น ปลาหมึก ซื้อส่วนที่เป็นคาง ประมาณ โลละ 80 แต่แม่ค้าให้คุณไม่กี่ชิ้น

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ทำไม
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 06:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ถ้ารู้ว่าถูกเอาเปรียบ เค้าฉวยโอกาส ทำไมต้องปกป้องครับ ทำไมไม่บอกชื่อร้านเลยครับ เพื่อนๆจะได้ไม่หลงกล ทำอย่างนี้เหมือนให้ที่พักโจรนะ อย่างน้อยบอกพิกัด หรืือ ถ่ายรูปหน้าร้าน คนขายมาด้วยยิ่งดี ทีร้านถูกเรายังแชร์เลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
บ่นไปอย่างนั้นเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 06:30 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ราคาน่าตกใจถ้าเทียบกับความรู้สึก แต่มานั่งทบทวนถึงราคาวัตถุดิบทุกชนิดขั้นตอนการทำค่าน้ำค่าแก๊สค่าขนส่งค่าแรงเพียบ หันไปดูราคากาแฟทำไมซ้อด่มกันโดยที่เราไม่เคยรู้สึกว่ามันแพงเวอร บางร้านที่มีแบรนดราคาแก้วละร้อยกว่าบาทก็มี โดนัทซึ่งเป็นแค่ขนมชิ้นละเกือบสามสิบบาทแต่เราก็ยังคงกินกัน ร้านอาหารปิ้งย่างนั่งได้ชั่วโมงครึ่งหัวละ้ห้าร้อยกว่าบาทกินก็รีบรีบกินหันไปย่างได้กินไม่กี่ชิ้นในเวลาที่จำกัด ระฆังบอกหมดเวลาก็ยังยอมจ่าย ราคาไอโฟนมากกว่าเงินเดือนผ่อนสิบเดือนยังยอมผ่อนมา้ให้ได้ เทียบกับเงินเดือนของคนสหรัฐเจ้าของไอโฟนเงินเดือนเค้าเดือนละเป็นแสนทำงานไม่ถึงวันก็ซ้อได้แล้ว ฯลฯ นี่แค่เป็นตัวอย่างเล็กๆ ที่เ็ห็นกันอยู่บ่อยๆ จึงยกมาเปรียบเทียบให้เห็นกัน ฉะนั้น ในความเป็นจริงเมื่อค่าครองชีพสูงขนาดนี้ค่าแรงก็ต้องเพิ่มมากขึ้นให้เหมาะสมกัน เราอยู่ได้แม่ค้าก็อยู่ได้ ถ้าค่าแรงมันสมน้ำสมเน้อกับการทำงานหนักแล้วมีเงินเก็บ ได้มีโอกาสไปเที่ยวต่างประเทศเหมือนกับที่ชาวต่างชาติมาเทียวบ้านเราบ้างก็คงดี แต่นี่เราทำงานหนักแล้วยังเงินเดือนน้อยหนำซ้ำยังต้องเป็นหนี้ในการดำรงคชีวิตประจำวันอีก เฮ่อ! มันช่างไม่สมดุลกันเลยบ่นไปอย่างนั้นเอง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
สสส
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 09:23 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ชอบนัก 300 บาท กับ 15,000 บาท เจอแล้วสิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
linkin
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 09:30 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เห็นใจจริงๆ สำหรับเศรษฐกิจสมัยนี้ เราก็ขายอาหารในโรงเรียน กล้ำกลืน
ฝืนทน แม้ใครจะบอกโชคดี ที่ได้มาขายอาหารในโรงเรียน เราต้องขายถูก
ขายเยอะ คุณภาพอาหารต้องดี

บางทีจะขายลดลงหรือขึ้น ค่าอาหารก็สงสารนักเรียน แต่ ในโรงเรียนมี น้ำ
ชานมแก้วละ 30-35 นร ซื้อกินได้ แต่ค่าอาหารอย่าได้ขึ้นเชียวเป็นเรื่อง
แถมหยุด ส-อาทิตย์ นักขัตฤกษ์ ปิดเทอม ปวดใจจริงๆ
เราเป็นคนขายที่ เอกชน ไปขอเช่ากับทางรร ค่าเช่าก็เลยแพงลิบลิ่ว
คาดว่าอีกไม่นาน คงลา แล้วไม่ไหว เพราะของแพง


ขอโทษนะคะ ขอระบายนิดนึง ยังมีอาหาร ราคาถูกอยู่หลายที่นะคะ ตลาดเย็นสี่แยกมหานาค ถุงละ 20-25 บาท มีขายอยุ่หลายร้าน อาหารอิสานก็มีอร่อยๆ แถมผลไม้ก็ราคาไม่แพง
บอกต่อ ตัวเองขายอาหารก็จริง แต่ตัวคนเดียวซื้อกินถูกกว่าค่ะ q*069q*069

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เวรกรรมไทยแลนด์
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 09:46 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

พวกคุณรู้สึกไปเองมั๊ง...คำตอบนี้ต้องถามนายกปูอ่ะ...

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ที่นี่ไทยแลนด์
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 09:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ไม่ใช้พวกคุณรู้สึกไปเองมั๊ง....คำตอบนี้ต้องถามนายกปู...

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ชาวดิน
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 09:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ลองไปจ่ายตลาดดูสิค่ะ ว่าทำอาหาร 1 อย่างต้นทุนเท่าไหร่ และต้องดูคุณภาพของด้วยนะค่ะ ไม่ใช่เปรียบเทียบกับของเน่าๆ ตลาดนัดกองละ 10 บาทก็มีแถว หน้าแคมป์ก่อสร้าง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
อั้ม กะเทยปลวก
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 10:06 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

[quote author=บ่นไปอย่างนั้นเอง link=topic=3788320.msg19028098#msg19028098 date=1386977455]
ราคาน่าตกใจถ้าเทียบกับความรู้สึก แต่มานั่งทบทวนถึงราคาวัตถุดิบทุกชนิดขั้นตอนการทำค่าน้ำค่าแก๊สค่าขนส่งค่าแรงเพียบ หันไปดูราคากาแฟทำไมซ้อด่มกันโดยที่เราไม่เคยรู้สึกว่ามันแพงเวอร บางร้านที่มีแบรนดราคาแก้วละร้อยกว่าบาทก็มี โดนัทซึ่งเป็นแค่ขนมชิ้นละเกือบสามสิบบาทแต่เราก็ยังคงกินกัน ร้านอาหารปิ้งย่างนั่งได้ชั่วโมงครึ่งหัวละ้ห้าร้อยกว่าบาทกินก็รีบรีบกินหันไปย่างได้กินไม่กี่ชิ้นในเวลาที่จำกัด ระฆังบอกหมดเวลาก็ยังยอมจ่าย ราคาไอโฟนมากกว่าเงินเดือนผ่อนสิบเดือนยังยอมผ่อนมา้ให้ได้ เทียบกับเงินเดือนของคนสหรัฐเจ้าของไอโฟนเงินเดือนเค้าเดือนละเป็นแสนทำงานไม่ถึงวันก็ซ้อได้แล้ว ฯลฯ นี่แค่เป็นตัวอย่างเล็กๆ ที่เ็ห็นกันอยู่บ่อยๆ จึงยกมาเปรียบเทียบให้เห็นกัน ฉะนั้น ในความเป็นจริงเมื่อค่าครองชีพสูงขนาดนี้ค่าแรงก็ต้องเพิ่มมากขึ้นให้เหมาะสมกัน เราอยู่ได้แม่ค้าก็อยู่ได้ ถ้าค่าแรงมันสมน้ำสมเน้อกับการทำงานหนักแล้วมีเงินเก็บ ได้มีโอกาสไปเที่ยวต่างประเทศเหมือนกับที่ชาวต่างชาติมาเทียวบ้านเราบ้างก็คงดี แต่นี่เราทำงานหนักแล้วยังเงินเดือนน้อยหนำซ้ำยังต้องเป็นหนี้ในการดำรงคชีวิตประจำวันอีก เฮ่อ! มันช่างไม่สมดุลกันเลยบ่นไปอย่างนั้นเอง
[/quote]
ก็เพราะว่าของหรูๆต้องแพงค่ะสมเหตุสมผลนะคะ ส่วนของบ้านนอกแบบข้างบนน่ะต้องราคาถูกค่ะไม่ใช่มาแพงสู้กับของหรูๆนะคะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
กะเพรา
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 11:06 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ถ้าเป็นผมมีเรื่องแน่
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 11:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*039 ทำไมไม่แจ้งความดำเนินคดีหล่ะครับ.....ไม่งั้นก็ต้องมีคนโดนมารสังคมพวกนี้ฟันไปอีกเรื่อยๆ.....สังคมเลวทราม เพราะคนดีเฉยเมย q*039

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนต่างจังหวัด
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 11:28 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

บอกตรงครับ..แม่ค้าเลว ๆ เห็นแก่เงินมีเยอะครับ คุณภาพและปริมาณของอาหารไม่สมกับราคา..เจอมาเยอะ จนเดี๋ยวนี้ไม่กล้ากินก๊วยเตี๋ยวแล้ว เจอชามละ 50.- (ร้านข้างทาง) จนท.ที่เกี่ยวข้องน่าจะเข้ามาดูแลเรื่องราคาบ้างน่าจะดี..นะ...ทีมเศรษฐกิจ รัฐบาลชุดนี้ ไม่ได้เรื่องจริง ๆ..อ้อ ลืมไปว่ายุบสภาแล้ว..

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ฮา
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 11:33 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เมื่อก่อนใครกินของแพงถือว่าเป็นคนมีฐานะ แต่ตอนนี้กินของแพงกันทุกวันทั้ง ประเทศแสดงว่าคนไทยมีฐานะกันทุกคน q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
(- -)"
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 12:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เชื่อไหม เดี๋ยวก็มี มากินแถวนั้น แถวโน้นซิ ราคาแพงสุด 35 บาท
q*031q*031q*031

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
massy
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 12:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ถ้าใครผ่านมาแถว Terminal 21 ขอบอกอาหารฟู้สคอร์ทที่นี่อร่อยและราคาถูกกว่าข้างนอกอีก มีที่นั่งสบายๆตากแอร์เย็นๆ อาหารก็มีให้เลือกสรรค์เยอะแยะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 12:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ถ้าใครผ่านมาแถว Terminal 21 ขอบอกอาหารฟู้สคอร์ทที่นี่อร่อยและราคาถูกกว่าข้างนอกอีก มีที่นั่งสบายๆตากแอร์เย็นๆ อาหารก็มีให้เลือกสรรค์เยอะแยะ แบงค์ร้อยได้อาหารตั้งหลายจาน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 12:54 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คุณเลือกกินผิดร้านเอง
มีร้านอาหารตามสั่งเยอะแยะ ที่จานละ 35-40 บาท มีไข่ด้วยก็ 45-50

จานละร้อยนั่น ถึงจะใส่ปลาหมึกเยอะ ยังไงมันก็แพงอยู่ดี
เดี๋ยวนี้มีร้านแบบนี้เยอะ ทำร้านสะอาดสะอ้าน บรรยากาศน่านั่ง แต่อาหารจานละ 200-300 บาท
ถือซะว่าคุณเสียค่าตบแต่งร้านให้เค้าด้วยแล้วกัน วันหลังก็ไปหาร้านอื่นกิน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
นาตี้
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 13:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

มีอยู่วันหนึ่งพอดีมีเรื่องผ่านไปเยาวราช เห็นว่า กั้งแช่น้ำปลาน่ากินดีเลยหยุดดู ในช่วงที่หยุดดูพอดีเห็น ปูไข่แช่น้ำปลาเลยตัดสินใจสั่งเอาสักสองตัว แต่ที่แน่ๆๆเรารู้ว่ามันแพงอยู่แล้วแต่กะว่า กก.ละไม่เกิน 600 บาท สั่งไปเอาสองตัว แม่ค้าถามว่า เอาครึ่งโลเลยมั้ยลดให้เหลือ 550 บาท ตกใจแทบชอก ปูไข่ กก.ละ 1,200 บาท แต่ที่แน่ๆๆ มีอาซิ้มซื้อปูม้าเป็น กก. ราคายังไม่ถึง 500 เลย กินกำไรคนแปลกหน้าชัดๆๆ เราเลยต้องตามนั้นสั่งแล้ว แต่ขอบอกว่าแพงสุดยอด ท่ารถแมเลยร้านทองฮวดเซ่งเฮงมาไม่ไกล มีผลไม้ขายเยอะมากแถวๆนั้น กินกำไรแบบนี้ขายแค่สองโลก็กลับบ้านเอาเงินไปซื้อทองแท่งได้แล้วมั้ง แต่ผิดที่เราโง่เองไม่ถามราคาก่อน แต่เคยซื้อกั้งโลละ 80 เอง ปูก้อไม่น่าจะแพงขนาดนั้น เข็ดจนวันตายอย่างกะไปกิน ร้านอาหารหรูๆๆเลยครับพี่น้อง q*031

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 14:23 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ช้วยไม่ได้ครับโง่เองที่คิดว่าร้านทุกร้านจะขายในราคาเดียวกัน สมัยนี้เขานิยมดูแต่ภายนอกครับ บรรยากาศราคาแพงกว่าอาหารเยอะครับ ถ้าอยากได้อาหารราคาถูกๆจริงต้องไปทานแถวๆรถเข็นครับไม่เสียเงินค่าตกแต่ง ตามร้านหรือหรูขึ้นไปอีกหน่อยนะ ผมไปนั้งทานอาหารกัน12คนหมดไปราว20.000ครับ ในกรุงเทพทุกอย่างถูกตี้ค่าเป็นเงินไปหมดแล้วครับ แม้แต่สิ่งที่คุณเห็น ก็ต้องเสียเงินด้วย ..คนไทยไม่ได้โง่ครับ เพียงแค่เห็นทุกอย่างเป็นเงิน q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ฝนหลวง สระบุรี
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 17:35 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เคยเจอเหมือนกัน ที่ปั๊ม ปตท. ถนนมิตรภาพ ช่วงระหว่างอำเภอแก่งคอย ฝั่งขาขึ้น ก๋วยเตียวชาม80บาท ขอบอกว่าเป็นก๋วยเตียวธรรมดา(ชายสี่ หมี่เกี๋ยว) ลูกชิ้น2ก้อน รถชาติยิ่งกว่าน้ำล้างผัก ป้ายราคาไม่มีติด ขอบอกว่าแพงมาก

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 18:33 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คนรวยเอาเปรียบคนจน ทุกคนต่อต้าน แต่คนจนเอาเปรียบกันเอง ทำไมได้แต่ปลง?

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
2532
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 18:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ซอยอยู่ดี4 ยังมีกับข้าวถุงละ 10 บาทนะค่ะ ข้าว 2 ถ้วย 5 ราคาคน
ใช้เเรงงานอย่างเรา อร่อยด้วยนะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
Real Thai
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 19:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ข้าวแกงในซอยเพชรเกษม28 ยังถุงละ 20 บาทอยุ่ อร่อยด้วยค่ะ (เพราะแถวนี้มีพนักงานโรงงานเยอะ) คนขายจิตใจดีท้งครอบครัวเลย1459
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
วันนี้
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 19:31 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ไปกินหูฉลาม 1 ถ้วย 5 คำหมด ถ้วยละ 800 เอง ที่ รร.แถวแม่น้ำเจ้าพระยา 3คนเอง 17000.-

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
kluay
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 19:38 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เจอพวกแม่ค้าเห็นแก่ตัวละซิ ส่วนที่พวกปากดีๆว่าค่าแรง300 แล้วค่าแรงไม่พอใช้ก็ไม่ต้องเอา ซิปากดี บอกตัวตนคุณมา ว่าไม่เอาครับผมไม่ชอบรัฐบาลชุดนี้ไม่เอานโยบายนี้ โธ่ก็เอากันทุกคนแต่ปากดี

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
.................
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 21:23 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ยุคปูแดงทำใจ อยากได้กันนี่ค่าแรง300กับเงินเงิน15000คิดเหรอว่าพวกพ่อค้าแม่ค้าจะไม่ขึ้นตาม แค่ไข่ตอนนี้เท่าไหร่แล้วต่อฟอง แพงสุดที่เคยเจอมาละ4บาทกว่าเนี่ย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
k_51
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 22:12 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*069 ไปไปมามา ผมว่าฟาดฟู้ดในห้างแพงแล้ว มาเห็นรูปนี้กลายเป็นว่าในห้างยังถูกและดูน่ากินกว่าอีกครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนบางเขน
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 22:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ไปกินมาแล้วร้านอาหารใต้ที่เจ้เล๊งตรงแยกบางเขนราคาโครตแพงแถมไม่มีความอร่อย q*078 q*078 q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
555666
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 18 ธ.ค. 13, 19:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
เค้าขายคนโง่กินกันคับคนฉลาดแบบพวกเราไม่ทานแบบนี้อยุ่แล้วเข้าร้านไม่อ่านป้ายราคา สั่งอาหารไม่ถามราคาโง่แบบนั้นเราไม่ทำกันจข.กท.เหมาะกับร้านค้าแบบนี้คับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คน...ที่อยู่ข้างห้าง 21
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 19 ธ.ค. 13, 14:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 


คุณพระ! อาหารตามสั่งข้างทางจานละร้อย
ตอบ #23 เมื่อ: 14 ธ.ค. 13, 12:29 น
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าใครผ่านมาแถว Terminal 21 ขอบอกอาหารฟู้สคอร์ทที่นี่อร่อยและราคาถูกกว่าข้างนอกอีก มีที่นั่งสบายๆตากแอร์เย็นๆ อาหารก็มีให้เลือกสรรค์เยอะแยะ แบงค์ร้อยได้อาหารตั้งหลายจาน

คุณคะคุ๊ณ....ถ้าคุณเป็นพวกกินน้อยเหมือนแมว ก็ได้แค่ ข้าวราดแกง 2 อย่าง 1จาน 45 บาท น้ำเปล่า 1 ขวด 10 บาท และขนม 1 อย่าง 30 บาท ได้หลายจาน จริง แต่ไม่อิ่มนะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คน..คน..คน
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 19 ธ.ค. 13, 14:12 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คุณควรบอกชื่อร้านและที่ตั้งให้ชัดเจนนะ เราอยู่แถว สาธุฯ มาตั้งนานมากกก

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
Phuket
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 21 ก.พ. 14, 20:19 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
บอกตรงครับ..แม่ค้าเลว ๆ เห็นแก่เงินมีเยอะครับ คุณภาพและปริมาณของอาหารไม่สมกับราคา..เจอมาเยอะ จนเดี๋ยวนี้ไม่กล้ากินก๊วยเตี๋ยวแล้ว เจอชามละ 50.- (ร้านข้างทาง) จนท.ที่เกี่ยวข้องน่าจะเข้ามาดูแลเรื่องราคาบ้างน่าจะดี..นะ...ทีมเศรษฐกิจ รัฐบาลชุดนี้ ไม่ได้เรื่องจริง ๆ..อ้อ ลืมไปว่ายุบสภาแล้ว..
ก๋วยเตี๋ยวชามละ ห้าสิบบาทที่ภูเก็ตค่าครองชีพแพงมานานแล้วค่ะ ข้าวกินครั้งละไม่เคยต่ำกว่าแปดสิบบาท ขอบอกว่า ข้างทางค่ะ แต่ที่แพงเพราะค่าที่ค่ะ ค่าเช่าที่ข้างถนน มันแพงมากค่ะ ยิ่งร้านไหนคนทานเยอะก็โดนโก่งค่าที่ค่ะ ร้านไหนไม่ได้จ่ายค่าเช่าเป็นบ้านเองต้องดั้นด้นเข้าไปทานถูกค่ะ บุพเฟ่ คนละ สามสิบห้าบาท กาแฟถุงละสิบห้าบาท แต่คุณต้องไปซื้อถึงในบ้านเขา ส่วนใหญ่จะเป็นร้านค้าเก่าแก่มากกว่า ยี่สิบปีค่ะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

 
ตอบ

ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม