หน้า: 1 2 3 4 5

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ข้าวแกง ประชดรัฐบาล ขายครึ่งจาน  (อ่าน 100845 ครั้ง)
Guest
................
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 15:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 

ผมเห็นร้านแถวบ้านก๊วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลาขายถ้วยละ 40-45 ยังคนกินเต็มร้านเลยของงี้อยู่ที่ฝีมือ จะขายถูกขายแพงไม่เกี่ยวตราบใดที่คนทำอาหารมีฝีมือ

ขึ้นราคาแต่ใช้วัตถุดิบดีขึ้น เพิ่มปริมาณหน่อยอร่อยด้วย ก็ขึ้นไปเถอะ
แต่ถ้าคิดจะขึ้นราคา อาหารยังทำแบบตั้งแผงขายไปวันๆ ก็เตรียมเจ๊งได้เลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
แพงทั้งแผ่นดิน
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 15:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แพงก็ไม่ต้องกิน แต่ ไม่กินร้านนี้ไปกินร้านอื่นแพงกว่า เจอมาแล้ว 555 q*071

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
โจอื้อ
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 15:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แพงก็ไม่สนใจผมก็ซื้อทำกิน แต่ผมทำกินวันละมื้อ ลดความอ้วน อิอิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อ้วนๆๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 15:41 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

พ่อค้าแม่ค้าเค้าก็ไม่อยากขายแพงหรอก แต่เมื่อคำนวนแล้วอยู่ไม่ได้ก็ต้องขึ้นราคา ไม่ก็ลดปริมาณลง เค้าก็กลัวลูกค้าไม่กินของเค้าเหมือนกันแต่จะทำไงได้ คุณที่ว่ายังขายราคาเท่าเดิมอ่ะเค้าลดปริมาณลงน่ะใช้ของถูกๆมาทำขายกินไปก็ไม่รู้ว่ามีประโยชน์หรือกินยาพิษ ในเมื่อรัฐกำหนดค่าแรงขั้นต่ำได้ก็น่าจะกำหนดราคาสินค้าทุกอย่างไปเลยสิได้ป่ะ?

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จากใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 15:53 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผมขอพูด ในฐานนะ พ่อค้านะคับผมเป็นพ่อค้าขายอาหารตามสั่ง สเต็ก สปาเก็ตตี้ และอื่นๆ เป็นร้านห้องแอร์ ค่าเช่าเดือนละ 15000 บาท ค่าน้ำบวกค่าไฟ 10000 บาท ค่าแม่ครัว 2 คน 20000 บาท ค่าลูกน้องต่างด้าว 3 คน 15000 บาท ค่าใช้จ่ายรวม 60000 บาทต่อเดือน ขายอาหารตามสั่งจานละ 30 บาท มีไข่ดาว 37 ถ้าเป็นเนื้อวัว หรือ พิเศษคิด 35 ที่ร้านราคาแพงสุด 79 บาท สเต็กและสปาเก็ตตี้แค่ 49 บาท ผมเป็นร้านเปิดมา 3 ปี ซื้อหมู่มาโลละ 85 เมื่อแต่ก่อนนี้ ปัจจุบันโละละ 115 -120 บาท
ขายราคานี้มาตลอด แต่ไข่ดาวพึงจะมาเพิ่มราคาในช่วงที่แพง ผมขายราคาเท่ากับข้างทาง แต่ผมติดแอร์น้ำแข้งไม่คิด (เฉพาะแก้ว) ข้างทางคิดแก้วละ 2 บาท แล้วผมให้ปริมาณเยอะ และสด สะอาด ไม่ใช้โปรโมดหรือทำให้ตัวเองดูดี ผมเป็นคนซื้อกินมาก่อนผมมาทำร้านอาหารก็เข้าใจว่า เราจ่ายสตางค์ไปมันคุ้มกับอาหารหรือเปล่า ผมคิดว่า ท่านอยู่ได้เราก็อยู่ได้เพราะถ้าไม่ม่ลูกค้าเราก็อยู่ไม่ได้ ไม่ต้องเอากำไรมากมาย อยากฝากรัฐบาลให้คุมราคาต้นทุนด้วยไม่ว่ารัฐบาลไหนๆๆก็แพงคนที่ลำบากคือประชาชน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
kent
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 16:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ทีไปกินเหล้าหมดหลายพัน อาหารตามห้างหมดหลายร้อย ไม่บ่น กลับมาบ่นอาหารประทังชีวิตแค่ครึ่งร้อย ถุย มนุษย์ ดีแต่ด่า ไม่คิดถึง ราคาต้นทุนของเค้า ไปเกิดเป็นสาหร่ายดิ จะได้ไม่ต้องจ่ายอะไร สังเคราะห์แสงเอา ก็อิ่มละ q*038
ตรงดีวะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เจียงฮาย
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 16:20 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แถวบ้านอาหารตามสั่ง 25 บาท ถ้าเอาไข่ดาวเพิ่มอีก 5 บาท เอามาส่งถึง office ไม่ต้องเดินไปซื้อ(ร้อน)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 16:30 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ร้านอื่นที่ถูกก็ยังมี อยู่ที่ว่าจะไปซื้อกินร้านไหน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 16:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*073
ถึงของจะแพงแค่ไหนแต่ก้อมีร้านขายข้าวแกงที่ถูกและอร่อย
เพียงแค่แกงถุงละ 10 บาท เอง ไม่เชื่อก้อลองหาที่จังหวัดสระบุรีค่ะ
ของจริงไม่ได้สร้างภาพเจ้าค่ะ
ลองพิสูจน์ดูได้เลยค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 16:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ร้านแกงราคาถูกก้อมี ราคาแกงถุงละ 10 บาท
ถูกและอร่อย พิสูจน์ได้ที่จังหวัดสระบุรีค่ะ
คอนเฟิร์มไม่ได้สร้างภาพแน่นอน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 17:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

มาถือศีล8กันดีกว่าครับ เห็นพระบางรูปวันละมื้อเดียวยังอยู่ได้สบายแข็งแรงดี คิดดูว่าวันหนึ่งประหยัดไปได้เท่าไหร่ ยิ่งใครเคยเสียเงินกับเหล้าบุหรี่สิ่งบันเทิงต่างๆรับรองเงินเหลือแน่ๆ นาทีนี้บ่นกันไปเถียงกันไปไม่เห็นได้อะไรเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนพอเพียง
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 17:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
พอเพียงและเพียงพอเท่านั้นที่อยู่ได้ทุกยุคทุกสมัย /b]
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ประชดกันไปมา
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 17:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ลูกค้าประชดไม่ซื้อที่ร้านขายครึ่งจาน เขา ก็ ไม่ขาย จบล ในกรณีมีครัวและเวลาที่จะทำกินเองได้ ก็ดี ทำไปเลย ไม่ต้องมาร้องว่าแพง แต่ เวลาใน กทม เห็นรบกันตูดฉีกทุกราย ดีที่สุดต้มใข่ กินข้าวเหนียวน้ำปลาจบ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 17:37 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
มันแพงมาตั้งแต่รัฐบาลอภิสิทธิ์แล้ว จะมาประชดอะไรกันตอนนี้ มันแพงมากก็ไม่ต้องซื้อ ที่ขายราคาถูกราคาปกติก็ยังมี จะอะไรกันมากมาย q*070
มันมาแล้ว รับจ้างโพสต์ ทำงานช้าจังนะ เดี๋ยวตัดเงินเลยนี่ q*073
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
กดห
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 17:47 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ขึ้นเองแบบไม่มีเหตผล

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 18:54 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

บ่นแล้วอะไรดีขึ้นไหมครับ ด่ารัฐบาลแล้วสบายใจก็ด่าไป ไดโนเสาตายเพราะปรับตัวไม่ได้ ผมคนนึงหละที่ไม่อยากเป็นไดโนเสา พอเริ่มทำบัญชีครัวเรือน เปลี่ยนจากขับรถไปทำงานหันมาปัี่นจักรยาน(วันละแค่ 40 โลกว่าๆ) ออกจากบ้านเร็วนิดนึง ห่อข้าวไปที่ทำงาน ไม่ต้องกลัวอายใคร(เพราะหน้าผมหนา) มีเท่าไรกินเท่านั้นเคยกินกับข้าว 3 อย่างก็เหลืออย่างเดียว ประหยัดทั้งเวลาทำ ประหยัดทั้งภาชนะที่ใส่ ทำกับข้าวก็ทำครั้งนึงเยอะหน่อย แล้วก็แบ่งโยนเข้าช่องฟีส จะกินเมื่อไรก็เอามาอุ่น อะไรไม่ควรจ่าย ก็อย่าจ่าย เช่นเคยล้างจานทีละใบสองใบก็เปลี่ยนเป็นกินเสร็จมื้อนึงก็ล้างพร้อมกัน ไฟไม่ใช้ก็ปิด หุงข้าววันละครั้ง กะให้พอ 3 มื้อ ข้าวเคยกินข้าวหอมก็เปลี่ยนเป็นเสาให้ผสมข้าวหอม วันนี้รายได้น้อยลง แต่มีเงินเหลือเก็บเหลือทำบุญ โอ๊ย คำว่าพอนี่มันใช้ได้ผลจริงๆ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
พี่ครับทีหลังเอาข้าวเสาไห้ผสมกับข้าวเหนียวสิ ข้าวเสาไห้4ส่วนข้าวเหนียว1ส่วน ออกมาข้าวหอมดีๆนี่เองข้าว1/น้ำ1.8ส่วน แล้วกับข้าวอีกอย่างที่อยากแนะนำทั้งถูกทั้งอร่อย ก็คือกล่ำปลีฉ่าน้ำปลา เอากล่ำมา1ลูก(เลือกแบบลูกเบาๆ)มาหั่นกว้าง1-2ซม. ใส่น้ำมัน3-5ช้อนโต๊ะพอน้ำมันร้อนก็เอากล่ำใส่กะทะเลยผัดจนเกือบสุก(ไม่ต้องใส่น้ำรึน้ำซุปอะไรทั้งสิ้นนะ)ให้เอาผงรสดีครึ่งช้อนชาโรยลงไปผัดต่ออีก5วิ ก็เอาน้ำปลาฉีดลงไปประมาน1ช้อนโต๊ะชอบเค็มก็ช้อนครึ่งผัดต่ออีก5วิ ตักขึ้นใส่จานพร้อมกิน(แล้วจะรู้ว่าคุณเองก็ทำอร่อยๆแบบถูกๆได้)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 18:56 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

บ่นแล้วอะไรดีขึ้นไหมครับ ด่ารัฐบาลแล้วสบายใจก็ด่าไป ไดโนเสาตายเพราะปรับตัวไม่ได้ ผมคนนึงหละที่ไม่อยากเป็นไดโนเสา พอเริ่มทำบัญชีครัวเรือน เปลี่ยนจากขับรถไปทำงานหันมาปัี่นจักรยาน(วันละแค่ 40 โลกว่าๆ) ออกจากบ้านเร็วนิดนึง ห่อข้าวไปที่ทำงาน ไม่ต้องกลัวอายใคร(เพราะหน้าผมหนา) มีเท่าไรกินเท่านั้นเคยกินกับข้าว 3 อย่างก็เหลืออย่างเดียว ประหยัดทั้งเวลาทำ ประหยัดทั้งภาชนะที่ใส่ ทำกับข้าวก็ทำครั้งนึงเยอะหน่อย แล้วก็แบ่งโยนเข้าช่องฟีส จะกินเมื่อไรก็เอามาอุ่น อะไรไม่ควรจ่าย ก็อย่าจ่าย เช่นเคยล้างจานทีละใบสองใบก็เปลี่ยนเป็นกินเสร็จมื้อนึงก็ล้างพร้อมกัน ไฟไม่ใช้ก็ปิด หุงข้าววันละครั้ง กะให้พอ 3 มื้อ ข้าวเคยกินข้าวหอมก็เปลี่ยนเป็นเสาให้ผสมข้าวหอม วันนี้รายได้น้อยลง แต่มีเงินเหลือเก็บเหลือทำบุญ โอ๊ย คำว่าพอนี่มันใช้ได้ผลจริงๆ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
พี่ครับทีหลังเอาข้าวเสาไห้ผสมกับข้าวเหนียวสิ ข้าวเสาไห้4ส่วนข้าวเหนียว1ส่วน ออกมาข้าวหอมดีๆนี่เองข้าว1/น้ำ1.8ส่วน แล้วกับข้าวอีกอย่างที่อยากแนะนำทั้งถูกทั้งอร่อย ก็คือกล่ำปลีฉ่าน้ำปลา เอากล่ำมา1ลูก(เลือกแบบลูกเบาๆ)มาหั่นกว้าง1-2ซม. ใส่น้ำมัน3-5ช้อนโต๊ะพอน้ำมันร้อนก็เอากล่ำใส่กะทะเลยผัดจนเกือบสุก(ไม่ต้องใส่น้ำรึน้ำซุปอะไรทั้งสิ้นนะ)ให้เอาผงรสดีครึ่งช้อนชาโรยลงไปผัดต่ออีก5วิ ก็เอาน้ำปลาฉีดลงไปประมาน1ช้อนโต๊ะชอบเค็มก็ช้อนครึ่งผัดต่ออีก5วิ ตักขึ้นใส่จานพร้อมกิน(แล้วจะรู้ว่าคุณเองก็ทำอร่อยๆแบบถูกๆได้)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 18:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

บ่นแล้วอะไรดีขึ้นไหมครับ ด่ารัฐบาลแล้วสบายใจก็ด่าไป ไดโนเสาตายเพราะปรับตัวไม่ได้ ผมคนนึงหละที่ไม่อยากเป็นไดโนเสา พอเริ่มทำบัญชีครัวเรือน เปลี่ยนจากขับรถไปทำงานหันมาปัี่นจักรยาน(วันละแค่ 40 โลกว่าๆ) ออกจากบ้านเร็วนิดนึง ห่อข้าวไปที่ทำงาน ไม่ต้องกลัวอายใคร(เพราะหน้าผมหนา) มีเท่าไรกินเท่านั้นเคยกินกับข้าว 3 อย่างก็เหลืออย่างเดียว ประหยัดทั้งเวลาทำ ประหยัดทั้งภาชนะที่ใส่ ทำกับข้าวก็ทำครั้งนึงเยอะหน่อย แล้วก็แบ่งโยนเข้าช่องฟีส จะกินเมื่อไรก็เอามาอุ่น อะไรไม่ควรจ่าย ก็อย่าจ่าย เช่นเคยล้างจานทีละใบสองใบก็เปลี่ยนเป็นกินเสร็จมื้อนึงก็ล้างพร้อมกัน ไฟไม่ใช้ก็ปิด หุงข้าววันละครั้ง กะให้พอ 3 มื้อ ข้าวเคยกินข้าวหอมก็เปลี่ยนเป็นเสาให้ผสมข้าวหอม วันนี้รายได้น้อยลง แต่มีเงินเหลือเก็บเหลือทำบุญ โอ๊ย คำว่าพอนี่มันใช้ได้ผลจริงๆ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
พี่ครับทีหลังเอาข้าวเสาไห้ผสมกับข้าวเหนียวสิ ข้าวเสาไห้4ส่วนข้าวเหนียว1ส่วน ออกมาข้าวหอมดีๆนี่เองข้าว1/น้ำ1.8ส่วน แล้วกับข้าวอีกอย่างที่อยากแนะนำทั้งถูกทั้งอร่อย ก็คือกล่ำปลีฉ่าน้ำปลา เอากล่ำมา1ลูก(เลือกแบบลูกเบาๆ)มาหั่นกว้าง1-2ซม. ใส่น้ำมัน3-5ช้อนโต๊ะพอน้ำมันร้อนก็เอากล่ำใส่กะทะเลยผัดจนเกือบสุก(ไม่ต้องใส่น้ำรึน้ำซุปอะไรทั้งสิ้นนะ)ให้เอาผงรสดีครึ่งช้อนชาโรยลงไปผัดต่ออีก5วิ ก็เอาน้ำปลาฉีดลงไปประมาน1ช้อนโต๊ะชอบเค็มก็ช้อนครึ่งผัดต่ออีก5วิ ตักขึ้นใส่จานพร้อมกิน(แล้วจะรู้ว่าคุณเองก็ทำอร่อยๆแบบถูกๆได้)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 18:59 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

บ่นแล้วอะไรดีขึ้นไหมครับ ด่ารัฐบาลแล้วสบายใจก็ด่าไป ไดโนเสาตายเพราะปรับตัวไม่ได้ ผมคนนึงหละที่ไม่อยากเป็นไดโนเสา พอเริ่มทำบัญชีครัวเรือน เปลี่ยนจากขับรถไปทำงานหันมาปัี่นจักรยาน(วันละแค่ 40 โลกว่าๆ) ออกจากบ้านเร็วนิดนึง ห่อข้าวไปที่ทำงาน ไม่ต้องกลัวอายใคร(เพราะหน้าผมหนา) มีเท่าไรกินเท่านั้นเคยกินกับข้าว 3 อย่างก็เหลืออย่างเดียว ประหยัดทั้งเวลาทำ ประหยัดทั้งภาชนะที่ใส่ ทำกับข้าวก็ทำครั้งนึงเยอะหน่อย แล้วก็แบ่งโยนเข้าช่องฟีส จะกินเมื่อไรก็เอามาอุ่น อะไรไม่ควรจ่าย ก็อย่าจ่าย เช่นเคยล้างจานทีละใบสองใบก็เปลี่ยนเป็นกินเสร็จมื้อนึงก็ล้างพร้อมกัน ไฟไม่ใช้ก็ปิด หุงข้าววันละครั้ง กะให้พอ 3 มื้อ ข้าวเคยกินข้าวหอมก็เปลี่ยนเป็นเสาให้ผสมข้าวหอม วันนี้รายได้น้อยลง แต่มีเงินเหลือเก็บเหลือทำบุญ โอ๊ย คำว่าพอนี่มันใช้ได้ผลจริงๆ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
พี่ครับทีหลังเอาข้าวเสาไห้ผสมกับข้าวเหนียวสิ ข้าวเสาไห้4ส่วนข้าวเหนียว1ส่วน ออกมาข้าวหอมดีๆนี่เองข้าว1/น้ำ1.8ส่วน แล้วกับข้าวอีกอย่างที่อยากแนะนำทั้งถูกทั้งอร่อย ก็คือกล่ำปลีฉ่าน้ำปลา เอากล่ำมา1ลูก(เลือกแบบลูกเบาๆ)มาหั่นกว้าง1-2ซม. ใส่น้ำมัน3-5ช้อนโต๊ะพอน้ำมันร้อนก็เอากล่ำใส่กะทะเลยผัดจนเกือบสุก(ไม่ต้องใส่น้ำรึน้ำซุปอะไรทั้งสิ้นนะ)ให้เอาผงรสดีครึ่งช้อนชาโรยลงไปผัดต่ออีก5วิ ก็เอาน้ำปลาฉีดลงไปประมาน1ช้อนโต๊ะชอบเค็มก็ช้อนครึ่งผัดต่ออีก5วิ ตักขึ้นใส่จานพร้อมกิน(แล้วจะรู้ว่าคุณเองก็ทำอร่อยๆแบบถูกๆได้)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 19:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ถึงคุณพอ
ยิ่งคุณมาแถแบบนี้มันแปลว่าของแพง คิดแบบง่ายๆนะ ถ้าตามนโยบายของรัฐบาล หรืออายุงานที่เพิ่มขึ้นของคุณแปลว่าคุณมีเงินเดือนเพิ่ม (มากน้อ้ยแล้วแต่บริษัท) แต่คนต้องประหยัดแบบพอของคุณทำไมละค่ะ รายได้เพิ่มนาจะสบายขึ้น นี่คุณต้องลดรายจ่ายโดยการขี่จักรยานไปทำงานทำไมแต่ก่อนคุณถึงสามารถขับรถไปทำงานได้
คุณต้องห่อข้าวไปกิน ทั้งที่แต่ก่อนคุณสามารถเลือกซื้ออาหารตามร้านกินได้เลยในเวลากลางวัน(ไม่รวมมื้อเช้าหรือเย็นที่คุณกินที่บ้าน)
เพราะอะไรรุ้ไหมค่ะ เพราะข้าวของมันแพง คุณต้องอาหารกินครั้งหนึ่งแบ่งกินให้ได้ 3 -4 มื้อทั้งทีอาจจะเบื่อจนจะอ้วก ในรสชาติอาหารที่กินแบบเดิม(อย่ามาแถว่าชอบ และทำอร่อย ลองกินแบบเดิมเกิน 2 คาบก็เบื่อแล้ว)
ไฟคุณก็ต้องดับ แอร์อาจต้องเปิดน้อยลง(ถ้ามี) เพราะอะไร
เพราะมันแพงทั้งแผ่นดิน
คิดๆๆๆๆๆให้ขนาดนี้ ควายยังจะมาบอกไหมว่า ไม่รู้จักปรับตัว
เอาหัวแม่ตรีนคิดสิ แต่ก่อนคุณเิงินเ้ดือนน้อยกว่าปัจจุบันทำไมยังสามารถอยู่ได้อย่างสบาย
ถ้าบอกพอเพียง รถคุณจะซื้อมาำทซากอ้อยอะไรค่ะ
ยอมรับเหอะแม่ปุแดงคุณนะกระชากค่าครองชีพจนคุณต้องรู้จัก
พอออออออออออออออ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 19:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
แม่ยายผมเคยขายข้าวแกง รับรองว่าได้กำไรเท่าตัวแน่นอน ถ้าไม่มีหนี้สินทางอื่นอยู่ได้แน่นอน นะตอนนี้ถ้าใครอยู่แถว รพ.เทพธารินทร์ตรงพระราม 4 ผมแนะนำเลยครับ ข้าง รพ. มีร้านข้าวแกงบุพเพ่ต์ราคาถูกประมาณ 30 บาท ข้าว+กับข้าวตักเพิ่มได้ตลอด ที่สำคัญรสชาติ โอเคเลย ประชาสัมพันธ์ให้ฟรีๆเลย q*073q*073
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 19:31 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คนมันลำบากจะไม่ให้บ่นได้ยังไง คนพูดเอาสมองส่วนไหนมาว่าไม่ให้บ่นล่ะเนี่ย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 19:56 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ถ้ารู้จักกินรู้จักใช้ ก็อยู่ได้สบายๆ
ที่เห็นเป็นประจำคือ เวลาไปกินอาหารญี่ปุ่นต้องคอยคิวยาวทุกครั้งทั้งๆที่ราคาแพงมาก ถามว่า"ทำไมไม่บ่น หือ"
นึกถึงเรื่องนี้แล้ว คิดถึงคำแนะนำของลุงสมัครและลุงบรรหาร

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ต้มยำ
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 19:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

กระทู้ที่ 3 ต้มมะระ 1 หม้อ 52 บาท ก็ถูกดีนะ เห็นมีคนค่อนแคะ ค่าแก๊ส ค่าไฟ ค่าน้ำยาล้างจานคงไม่เท่าไหร่หรอก แก๊สถังละ 300 ต้มแกงได้ตั้งหลายหม้อเกือบเดือนละมัง ค่าไฟเดือนละเท่าไหร่ ไม่ใด้ใช้เตาไฟฟ้า ใช้แต่ส่องสว่าง น้ำยาล้างจานผมไม่เห็นใครใช้ซันไลต์มาล้าง เห็นใช้ทุกอย่าง 20 บาทหมด บางทีก็ผงซักฟอกโปรถุงละ 10 บาท บ้านผมอยู่ร่มเกล้า ก็ขึ้นกันเกือบทุกร้านอาหารถุง คุณที่ขึ้นก็บ่นลูกค้าน้อย ๆ ตรงหน้ากรุงไทย เค้าขาย 20 บาทมาตลอดทุกวันนี้ก็ไม่ขึ้นก็เห็นอยู่ได้ คนต้องเข้าแถวซื้อ ข้าง ๆ ก็มีข้าวพม่าถุงละ 50 บาท ไม่เห็นมันจะขึ้น มื้อนึงแกง 2 ถุง ข้าว 2 ถุง 50 บาท 2 คนผัวเมียอิ่ม ผมมันคนจนค่าแรงวันละ 320 กินแพงก็จน ต้องเลือกหากิน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
geo
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 20:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ร้านแถวบ้านไข่ดาวใบละ 7 ตั้งแต่ตอนไข่แพง พอไข่ถูกมันก็ยังขายใบละ 7
อยู่ไข่เจียว 12 ทั้งๆที่ไข่ใบเดียว
และก็แถวที่ทำงานตรงคลองลำเจียก มีร้านก๊วยเตี๋ยวเรือ อยู่ 2 ร้าน
ร้านนึง 10 บาท ลูกชิ้น 2 ลูก เนื้อประมาณ 3-4ชิ้น
อีกร้าน 15 บาท ลูกชิ้น 1 ลูก เนื้อประมาณ 3-4ชิ้น
ถามร้าน 10 บาทว่าไม่ขึ้นหรือเค้าบอกว่าขายแค่ 10 บาทก็ได้กำไรแล้ว
ที่สำคัญไปจ่ายตลาดเดียวกับร้าน 15 บาทซะด้วยลูกชิ้นก็ซื้อร้านเดียวกัน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนกรุง
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 20:26 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ของแพงจริงหรือผมเป็นคนทำกับข้างกินเองตลาดที่ขายของถูกก็มีเยอะไม่ไปสำรวจ ไปตลาดคนรวยอย่างยิ่งเจริญ ของโคตรแพง ลองมาตลาดบางแคดูบ้างซิ อาหารตามสั่งก้อแพงเกินต้นทุนขายนะผมเคยขายมาก่อนต้นทุนจริงรวมทั้งหมดประมาณ15-20บาทขาย25-30 บาทก้อกำไร 5-10 บาทแต่แม่ขายขาย35-40 บาทมันกำไรเกินควร จะมาแกสแพง เครื่องปรุงขึ้นราคามันไม่ได้ใช้ปรุง5-10 จานนี่ ปรุงได้ประมาณ30-50 จานพวกที่ไม่เคยทำกับไม่รู้หรอก

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อ่ะนะนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 20:31 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ให้ขายข้าวแกงเท่าเดิม ค่าแรงก็ไม่ต้องขึ้น ก็อยู่ได้นิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 20:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ 1 ค่ะ เมื่อก่อนเคยกินข้าวปรุงสำเร็จตลอดไม่เคยคิดจะทำกินเอง แต่รู้สึกว่าขึ้นเอาขึ้นเอา อ้างโน่นอ้างนี่ เลยลองมาทำกินเอง เชื่อไหมค่ะถูกมากคุ้มที่สุด ยกตัวอย่าง ต้มมะระ 1 หม้อ กระดูกหมูทำซุปที่โลตัส 1 แพ็ค 27 บาท มะระกองละ 20 บาท ซุปคนอร์ 1 ก้อน 5 บาท รวม 52 บาท ทานได้ 2 วัน 4 มื้อ ยอมรับว่าของแพงจริง เฉพาะบางตลาด เราต้องเลือกตลาดที่เหมาะกับเราด้วย ลองมาตลาดมีนฝั่งตลาดเก่าสิค่ะ คนล่ะเรื่องกับอีกฝั่งเลย

เออ....2 วัน 4 มื้อเลยเหรอครับ ไม่เบื่อมั่งหรือไง ประหยัดจัง q*072q*072
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
one2424
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 20:47 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ใครจะไปซื้อเจ้าอื่นๆที่ถูกๆำ็ก็ไปเถอะ
อยู่ฝั่งธนมาซื้อที่ตลาดมีนเก่าก้ได้นะ ของถูกไม่มีใครว่า
แต่อย่าลืมค่าน้ำมันรถ ค่ารถแท็กซี่ ค่ารถเมลล์ที่เพิ่มขึ้นด้วยนะ จะรอรถฟรีก็ได้
แล้วอย่าลืมยาดมยาอมยาหม่องด้วยนะ เผื่อเป็นลมไปซะก่อน
กลับมาก็ีรีบทำกับข้าวให้ลูกให้สามีซะหล่ะ เดี๋ยวก่องข้าวน้อยจะฆ่่าแม่บ้านไปซะก่อน

...

55555 ใช่ ใช่ q*062
**เราเป็นคนกทม.และมนุษย์เงินเดือนเหมือนๆกะคนส่วนใหญ่ ไม่ได้เป็นคนค้าขาย** เรามองว่า ทุกอาชีพคือการทำงานแรกเงินทั้งนั้น
1 มนุษย์เงินเดือน มีเงินเดือน มีประกันสังคม และอาจมีสวัสดิการต่างๆ(ค่าน้ำมัน ค่าโทรศัพท์ เงินช่วยแต่งงาน ลาคลอด ลาป่วย ลาพักร้อนลากิจ ที่สำคัญ "โบนัส") ส่วนต้นทุน คือร่างกาย สมอง และเวลา
2.คนค้าขาย ต้นทุนคือ ร่างกาย สมอง เวลา และที่สำคัญคือ "เงิน" แต่มีรายได้จากกำไรอย่างเดียว เวลาป่วยก็ต้องหยุด ทำให้ขาดรายได้แถมต้องเสียตังค์หาหมออีก หยุดคลอดลูกก็ไม่มีรายได้ หยุดทำธุระก็ไม่มีรายได้ หยุดไปเที่ยวก็ไม่มีรายได้(ลาพักร้อน) สรุปหยุดเมื่อไหร่ก็ขาดรายได้ ถ้าอะไรต่อมิอะไรขึ้นหมด แต่ไม่ให้อาหารขึ้นราคา แล้วคนค้าขายจะเอาตังค์จากไหนมาเป็นค่าใช้จ่ายต่างๆไม่ให้เค้าเอากำไรบ้างเหรอ
**ร้านขายอาหารมีมากมาย ถ้าร้านไหนแพงเว่อร์....... ก็เปลี่ยนร้าน แต่จะไม่ให้ขึ้นราคา ไม่เห็นด้วยยยยยยอย่างแรง
**ถ้าร้านขายอาหารเล็กๆเจ๊งปิดกิจการ ชีวิตมนุษย์เงินเดือนอย่างอิฉัน (และคิดว่า มีอีกหลายๆคน คิดอย่างอิฉัน) ต้องฝากท้องไว้กะ 7/11 ทุกมื้อ ขอบอกว่าหมดตัวแน่ๆๆๆ
**แล้วชีวิตครอบครัวเดี่ยว(พ่อแม่ลูก3คน) ถ้าต้องทำกับข้าวกินไม่คุ้มแน่นอน(อย่าคิดแค่ค่าของสดน๊ะะะ) ไหนเวลาไปซื้อของสด ไหนเวลาทำกับข้าว ไหนเวลาล้างจาน ไหนค่าเครื่องปรุง ค่าน้ำค่าไฟ ค่าแก๊ส (โอ๊ยยย!!!จะเป็นลม)
**ชีวิตเมืองกรุง ทุกอย่างเร่งรีบ ถ้าต้องทำอาหารและงานบ้านอีก คงไม่มีเวลานอน (พักผ่อนน้อย ร่างกายอ่อนแอ ทำงานไม่ไหว ลาป่วยบ่อย โดนไล่ออก สนุกแน่ๆๆ)
**ชีวิตมนุษย์เงินเดือน สิ่งที่ต้องการมากที่สุดคือ "เวลา" เพื่อจะเอาไป พักผ่อน นอนหลับ ดูหนัง ฟังเพลง อยู่กะแฟน เดินกะกิ๊ก เล่นกะลูก ฯลฯ ข้าวของแพงขึ้น ก็คงต้องเลือกซื้อ แต่เลือกแล้วมันแพงเท่าๆกันหมด ก็คงต้องยอมจ่าย (มันมีเหตุ ก็ต้องมีผล คงต้องทำใจ) เอวัง.....ด้วยประการเช่นนี้......
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ดา
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 20:53 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

สุกี้ทะเล ที่เชียงใหม่ ถ้วยละ 35 บาท 2 คน 70 บาท ราคาไม่แพง ซื้อมาทำกินเอง ค่าผัก ค่าไข่ คนอร์ วุ้นเส้น น้ำจิ้ม ฯลฯ หมดไปเป็น 100 บาท ยังไม่ได้ปลาหมีกเลย เซ็งมากเลย ยังต้องมาล้างหม้อ ล้างถ้วยอีก ที่แพงเพราะ ผักไม้ได้แบ่งขาย ผักกาดขาว มีแต่หัวใหญ่ ขอซื้อครึ่งเดียวก้อไม่ได้ น้ำจิ้มเป็นถุงหมด ขอซื้อครึ่งขวดไม่ขายอีก ซื้อเป็นขวด ใช่้ครึ่งเดี่ยวที่เหลือ อ้าว หมดอายุอีกหละ 555

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 20:56 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*062q*062

อยากเห็นทุกคนช่วยกันครับ อะไรที่ขายแพงก็อย่าซื้อหาเลือกซื้อเจ้าอื่นที่ถูกกว่า อย่าให้พ่อค้าแม่ค้า ที่หน้าเลือด ไม่ยอมเสียเปรียบอะไรเลย ของบางอย่างแพงขึ้น นิดเดียว แทบจะเรียกได้ว่ากำไรลดลง นิดเดียว ก็ไม่ยอม เล่นเพิ่มราคาหน้าตาเฉย โดยอ้างตรรกะมั่วๆ อ้างน้ำมันแพง แล้วคุณไปซื้อของจากเชียงใหม่มาขายหรือ ก็ซื้อตลาดเหมือนเดิม มันจะแพงขึ้นกี่สิบบาท ค่าเดินทาง อ้างค่าแรงเพิ่ม ถามจริงคุณขึ้นค่าแรงลูกจ้างแล้วหรือ ส่วนใหญไม่มีทางเพราะ ร้านข้าวแกง ไม่มีทะเบียนพาณิช ควบคุม อีกอย่างลูกจ้างส่วนใหญ่รายวันเรียกว่าไม่ใช่รายเดือน หรือบางคน พม่า ต่างด้าว ทั้งนั้น ค่าจ้างถูก แล้วคุณอ้างเรื่องอะไร หมูแพงหรือไม่น่าจะใช่ เพราะก็ราคาขึ้นไม่กี่บาท และอะไรล่ะ ผักแพง คุณก็หาผักที่ถูกมาทำแทนสิ แม่ค้าข้าวแกงจำเป็นต้องฝืนทำกับข้าวที่ราคาแพงเพื่ออะไร สรุป ความเห็นแก่ตัวเท่านั้น อ้างสารพัดเพื่อตัวเอง ภาวนาว่าขอให้คนกลุ่มนี้ลูกค้าน้อยจนอยู่ไม่ได้จะได้เห็นคุณค่้าของผู้ซื้อไม่ใช ตัวเองเป็นพระเจ้า แต่ลูกค้าคือพระเจ้า ทุกวันนี้ผมยังซื้อข้าวแกงถุงล่ะ 15-20-25 ได้อยู่ เพราะแม่ค้าแถวบ้านผมเค้าเป็นคนมีน้ำใจครับ ก่อนหน้านั้นถ้าเลยเวลาที่เค้าจะปิดร้าน เค้าก็จะเอากับข้าวที่ขายไม่หมดมาแจกให้คนที่ไม่มีเงิน หรือขายถูกๆเช่นถุงล่ะ 5 -10 บาท แต่ไม่เสียน่ะครับ ทุกวันนี้เค้าก็ยังทำเหมือนเดิม เคยถามเค้าว่าอยู่ได้หรือของแพง เค้าบอกว่า มันแพงขึ้นนิดหน่อยแต่เค้าก็เลือกรักษาน้ำใจลูกค้า มากกว่าเอาเปรียบคนอื่น แถวบ้านผมร้านนี้ร้านเดียวที่ขายดี อาหารอร่อย ร้านอื่นอีก 4-5 เจ้า ขายไม่ดี อาศัยขายตอนเช้าคนตักบาตร แบบว่าขายให้คนทำงานเอาไปตักบาตรพระ (ไม่ใช่ซื้อไปกินเอง)แถมข้นราคาอีกเฮ้อ ผมแอบเห็นบางเจ้าเวียนเอามาขายอีกทั้งที่คนตักบาตรไปแล้ว เหมือนหลอกลวงคนยังไงไม่รู้ พระท่านก็ไม่เดินครับ นั่งอยู่บนโต๊ะ พระจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้เพราะมีรถรับส่ง แต่ผมก็แค่สังเกตุเพราะคนที่เค้าตักบาตรเค้าตักด้วยใจไม่คิดอะไรมาก ที่แน่ๆไม่ใช่พระแถวบ้านเพราะเวลาผมไปวัดไม่เคยเจอ.....
q*062q*062
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นายควาย
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 21:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*069 สงสัยคำว่า "พอเพียง" หรือ "เพียงพอ" แยกแยะกันได้หรือยัง สมัยนี้แทบจะไม่เห็นฅนจน เหมือนสมัยก่อนเลย อย่างน้อยชาวบ้านธรรมดาก็มีแมงกะไชขี่แล้ว สมัยก่อนถ้าใครมีแค่จักรยานขี่ก็โก้แล้ว ทุกวันนี้เห็นมีแต่ "ลูกเทวดา" ตามเพลงร้องน๊ะ มีแต่เด็กแว้นๆๆๆๆเพียบ ไม่รู้มันเอาเงินมาซื้อรถแข่งจากใหนกัน เรายังขี่รถแมงกะไชเมื่อ 20 ปีเลยทุกวันนี้ แล้วก็บ่นว่าของแพง ไม่จริงแน่นอน อยากด่ารัฐบาลก็ว่ามาเถอะด่าเข้าไปคลายเคลียดเดี๋ยวอกจะแตกตาย จากความไม่ชอบ cocokai3

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เอย
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 21:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*078 คิดถึงป้าห้าบาทค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 21:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผมมาทำงานที่ศรีราชา ถนน 9 กิโล
กินข้าวแกงทุกวัน ข้าว+กับข้าว 2 อย่าง 35 บาท ร้านข้าวที่นี่ส่วนใหญ่จะน้ำฟรี
ร้านอาหารป่า(อาหารตามสั่ง) 30-35 บาท
***อยู่โคราชก็ 30-35 ทั้งนั้น
.....คนมันจะหาเรื่องก็หาเรื่องอยู่วันยังค่ำวันๆคงไม่ทำไรหรอก

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ccv
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 21:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

มันเป็นเกมการเมืองของผู้ได้ผลประโยชน์..กับ..ผู้เสียผลประโยชน์
มันเลยตกมาที่ประชาชนที่มาหาเช้ากินค่ำอย่างเราๆไง.....คนมีตังส์เขาไม่
ยี่หระ่สนใจอะไรมากหรอก
ตอนนำ้ท่วมก้อเหมือนกัน..มันก้อท่วมการเมือง พื้นที่นั้นเป็นของพรรคนี้..พื้นที่นี้เป็นของพรรคนั้น...กรรมเป็นของประชาชน

สรุปว่า...ยึดเศรษฐกิจพอเพียงเป็นแนวทางที่ดีที่สุดนั่นแหละ....ดี....

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนขายข้าวแกง
เรทกระทู้
« ตอบ #80 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 21:53 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*072ลองไปเดินซื้อของที่ตลาดคลองเตยดูสิตอนประมาณตีสามตีสี่พวกแม่ค้าเขาจะต้องไปซื้อของ เงินลงทุน ห้าพันบาท แต่ก่อนของเต็มท้ายรถกระบะเดี๋ยวนี้เงินห้าพันได้ของมายังไม่ถึงครึ่งท้ายรถกระบะเลย เพราะของขึ้นราคาทุกวัน และทุกอย่าง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
00178
เรทกระทู้
« ตอบ #81 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 22:37 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

จะบ่นจะทะเลาะกันไปทำไม ถามว่าบ่นแล้วได้อะไรขึ้นมาเป็นกลางไม่ได้เข้าข้างฝ่ายไหน ทำใจให้สบายตั้งสติิให้ดี เพราะทุกวันนี้ค่าของเงินมันลดลง พูดง่ายๆคือเงินเฟ้อนั่นเองต่อให้เราประหยัดแค่ไหนมันก็ไม่พอกับรายจ่ายเหตุเพราะรายได้เท่าเดิมแต่รายจ่ายเพิ่มขึ้นเคยได้ยินมั๊ยรายได้น้อยประหยัดยังไงก็ไม่พอเหมือนกับการรัดเข็มขัดยิ่งรัดยิ่งแน่น จริงๆแล้วมันก้มีหลายวิธีแล้วแต่ใครจะสะดวก อีกวิธีหนึ่งที่แนะนำคือ ทำยังไงก็ได้ที่จะทำให้มีรายได้เพิ่มขึ้น เพื่อให้เพียงพอต่อการดำรงชีวิตก็แค่นั้น เพราะเราไม่สามารถไปแก้ไขอะไรได้โดยเฉพาะเรื่องของต่างๆที่มันแพงขึ้น เพราะมัวไปคิดยิ่งท้อแท้กลุ้มใจเครียดกันไปเปล่าๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อึ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #82 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 23:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

สงสารพ่อค้าแม่ค้าหาเช้ากินค่ำมาก
แต่ก็สงสารตัวเองเหมือนกัน
ถ้าขึ้นราคามาก
ก็จะทอดไข่ใส่กล่องกินเองไม่ซื้อกับข้าวกินแล้ว
น้ำมันแพงจริงๆ แต่เห็นคนซื้อหุ้น ปตท ยิ้มกันใหญ่ หุ้นขึ้นกันทั่วหน้ากำไรเป็นแสนๆ ล้านบาท

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
โชค
เรทกระทู้
« ตอบ #83 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 23:30 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*069นโยบายของพวกนักการเมืองมันก็เป็นเช่นนี้ ก่อนจะสัญญาว่าจะทำอะไรให้อย่ามักง่าย ต้องคิดถึงผลกระทบรอบด้านเสียก่อน การออกกฏหมายที่บังคับให้เอกชนจ่ายเงินค่าแรงเพื่อจะเอาใจคนรากหญ้าที่คิดว่า
จะเทคะแนนเสียงให้เท่านั้นแล้วเอกชนก็โยนต่อไปกับสินค้าและบริการ นักการเมืองจะรู้ไหมว่าแรงงานต่างด้าวได้ประโยชน์ไปเต็มๆ ส่วนแรงงานไทยส่วนที่เป็นหัวหน้าครอบครัวเขาเหล่านั้นมีรายได้เกินกว่า300อยู่แล้ว จึงไม่ได้อนิสงใดๆเลย ซ้ำร้ายข้าวของแพงขึ้นทุกอย่าง ค่าใช้จ่ายภายในครอบครัวค่าที่พัก น้ำ ไฟ ค่าผ่อนรถ(มอไซด์) ค่าเลี้ยงดูลูก ทำงานผัวเมียได้เกือบพันก็ พอดี พอดี มีเงินเก็บนิดหน่อยแต่มาคราวนี้ค่าใช้เพิ่มขึ้นเยอะ รายได้กลับลดลงเพราะ บางบริษัทโอทีน้อยลงสวัสดิการ ลดลง เคยมีข้าวเปล่าให้กินก็ไม่มี รักษาพยาบาลเบื้องต้นเคยมีให้ก็ไม่มี เจ็บป่วยก็หยุดงานไปรักษาประกันสังคมอย่างเดียว แล้วของขึ้นไปแล้วอย่าคิดว่ามันจะลง ไม่มีทางเพราะมีส่วนหนึ่งที่เป็นต้นทุนเพิ่มขึ้น40%ของค่าแรงตามกฏหมายของนักการเมืองมันดันเอาไว้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อือม
เรทกระทู้
« ตอบ #84 เมื่อ: 16 พ.ค. 12, 00:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
กระทุ้ที่ 3 ครับ คุณจะมาคิดเฉาะราคาของที่ซื้อมา เพียง 3 อย่างไม่ได้ คุณยังลืมไปว่า ต้องใช้แก๊ส ค่ารถไปตลาด ค่าน้ำยาล้างจาน หรือแม้แต่ค่าจ้างคนงาน ซึ่งถ้าจะให้คิดถึงต้นทุนน่ะ คงไม่ใช่เฉาะราคาของ น่ะครับ คงเข้าใจนะ ผมเองไม่ใช่พ่อค้า แต่ลองมองให้ลึกๆ กว่านี้ ที่รัฐมนตรีไปนั่งกินที่โรงอาหาร แล้วบอกว่า กิน 5 คน แค่ 150 ถามจริงถ้าเป็นประชาชนไปกินบ้างจะได้ไหม ที่เฉลี่ยต่อหัว แค่ 30 บาท แล้วมีทั้ง ของหวานด้วย สร้างภาพชัดๆ
ต้นทุนแพงก็ไม่ต้องขาย ขายแพงก็ไม่ต้องกิน ทุกวันนี้กินข้าวแกง2อย่างแค่30 บอกขอข้าวเพิ่มได้อีก ร้านนี้อยู่ในโซน ปชป ใกล้เยาวราชคนกินกันทุกวันแน่นร้านเจ้าของไม่เห็นบ่นเลยว่าของแพง คุณคนที่ซื้อมาแพงมันโง่หรือมันอยากรวยเร็ว
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
วันดีๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #85 เมื่อ: 16 พ.ค. 12, 00:56 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

รัฐบาลชุดไหนก้อแพงค่ะ ขึ้นอยู่ที่ว่าพ่อค้าแม่ค้าจะฉวยโอกาสมากแค่ไหน คิดดูดีๆนะค๊ะ วัตถุดิบต่างๆที่บอกว่าแพงเอามาถัวเฉลี่ยราคาเหมือนทุกๆวันที่ซื้อรวมค่าใช้จ่ายทุกอย่างเบ็ดเสร็จ จารู้ได้เลยว่าราคาต่างกันไม่เท่าไหร่ ถ้าไม่ขึ้นราคาก้อพออยู่ได้ค่ะ กำไรอาจจะลดลงมาหน่อยนึง แต่ลูกค้าก้อยังเหมือนเดิม จริงใจกับลูกค้าดีที่สุด ราคาวัตถุดิบต่างๆก้อม่ายได้ขึ้นทุกอย่างมีขึ้นเดวก้อมีลงค่ะ ที่รู้เพราะที่บ้านเปิดร้านอาหาร ทุกวันนี้ลูกค้าก้อยังมาทานเหมือนเดิม และก้อขอร้องนะค๊ะว่าอย่าไปตกอยู่ในเกมการเมือง อย่าโทษใคร อย่าเอาเรื่องพวกนี้ไปโยงเลยค่ะ สุดท้ายคนที่ได้รับผลกระทบมากที่สุดก้อคือพวกเราประชาชนค่ะ ขอแค่ปรับตัวให้เข้ากับเศรษฐกิจให้ได้ก้อพอแล้วค่ะ ยังไงชีวิตก้อต้องดำเนินต่อไป

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
กรรม
เรทกระทู้
« ตอบ #86 เมื่อ: 16 พ.ค. 12, 05:46 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

สงสารพ่อค้าแม่ค้านะ ตกเป็นผู้รับกรรมว่าขายของแพง ทั้งที่พวกเขาไม่ได้เป็นคนก่อปัญหา
ราคาขาย = ต้นทุน (ราคาวัตถุดิบ+ค่าแรง+ค่าแก๊ส,ค่าน้ำมัน+อื่น)+กำไร

ค่าแรง+ค่าแก๊ส,ค่าน้ำมัน ราคาแพงมากขึ้น ราคาขายต้องปรับไหมครับ
แล้วใครทำให้ ค่าแรง+ค่าแก๊ส,ค่าน้ำมัน ราคาแพงละ


noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนไท
เรทกระทู้
« ตอบ #87 เมื่อ: 16 พ.ค. 12, 08:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ดีที่ทั้งแถวบ้าน และแถวที่ทำงานผมราคายังเท่าเดิม และปริมาณเท่าเดิม แล้วก็ยังอร่อยเหมือนเดิม

ผมก็เห็นร้านทั้งหลายยังอยู่ได้ดี ไม่ได้มีทีท่าว่าจะขาดทุนหรือกำไรลดลงยังไง

บางทีผมก็คิดเหมือนกันนะ ว่าร้านที่ขึ้นๆราคากันเว่อร์ๆตามข่าว(ที่มักต้องหาอะไรที่มันเด่นๆเช่น ถูกสุดๆ แพงสุดๆ ตามกระแส)ที่มาลงเนี้ย ถ้าไม่ถึงกับจะอดตายจริงๆก็อย่าไปรับประทานมันเลย

ช่วยๆกัน ร้านไหนขึ้นราคาไม่สมเหตุสมผลก็อย่าไปเสียเงินให้ซักบาทครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
น้ำมัน
เรทกระทู้
« ตอบ #88 เมื่อ: 16 พ.ค. 12, 08:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*073 คุณต้องคิดว่าสินค้าฟุ่มเฟือยมันขึ้นราคาทุกคนไม่บ่นกัน
ซื้อเหล้า เที่ยวนอกบ้าน เหล้าขวดหนึ่งกินข้าวได้เป็นอาทิตย์ แค่ของกินปรับราคานิดเดียว ป่วนทั้งบ้านทั้งเมือง คนไทยต้องรักกันครับ เราทุกคนก็ประหยัดเข้าใว้ ทุกความเห็นคิดดีทั้งหมดครับ คนไทยต้องสู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ q*073q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
khukiks"
เรทกระทู้
« ตอบ #89 เมื่อ: 16 พ.ค. 12, 08:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อืม..เป็นไปได้ต้องดูการบริหารงานแต่ละร้านค้า..บางร้านขายอร่อยบางร้านไม่อร่อย..บางร้านมีคนซื้อไม่มีคนซื้อ ทำเลที่ตั้ง นิสัยมารยาทคนขายต้องคำนึงด้วย ข้าวของจะขึ้น..ก็จิง..แต่ถ้ามีการฝึกความฟุ่มเฟือยอย่างอื่นก็สบายยังไงมันก็ขึ้นไม่เกิน 10 บาท..แต่ไปทาน mk เดือนละ 4-5 รอบไม่บ่น

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5

 
ตอบ

ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม