หน้า: 1 2 3 4 5

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ข้าวแกง ประชดรัฐบาล ขายครึ่งจาน  (อ่าน 100842 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 10:28 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 
http://www.naewna.com/local/6447


noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
Guest
ดักดาน
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 10:50 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เอาความจริงนะครับ ผมก็เป็นคนทำกับข้าวกิน คนหนึ่ง ผมบอกเลยว่าแกงกับข้าวหนึ่งหม้อ ตักข้าวราด ในยุคนี้นะ (ถ้าผมเป็นพ่อค้า) ขายจานละ 30 บ. ก็ได้กำไร แต่นั่นก็ขึ้นกับปัจจัยอื่นสำหรับบางเจ้าที่ต้องเช่าที่ ก็ขาย 40 บ. ก็ว่ากันไป แต่ก็หลายเจ้าครับที่เอาอุปทานตรงนี้ถือโอกาสขึ้นราคา.. q*070

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
มากไปมั้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 11:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง
ผู้บริโภคมี 2 ทางเลือก
1.หันไปซื้อเจ้าอื่น
2.ฉีกแบ้งค์จ่ายให้ครึ่งหนึ่งเหมือนกัน

ร้านค้าผิดนะนี่ ราคาขายเขียนอยู่บอกราคาขายนั่นคือเต็มจาน
ถ้าจะเปลี่ยนจำนวน คุณภาพว่าราคานี้ เป็นอาหารครึ่งจาน
ก็ต้องแจ้งก่อน เพื่อลูกค้าจะได้ตัดสินใจได้ก่อนว่าจะจ่ายเงินซื้อหรือไม่

อย่างนี้เข้าตำรา หลอกลวงหรือโกงได้หรือไม่

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ติ๋ม
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 11:19 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ 1 ค่ะ เมื่อก่อนเคยกินข้าวปรุงสำเร็จตลอดไม่เคยคิดจะทำกินเอง แต่รู้สึกว่าขึ้นเอาขึ้นเอา อ้างโน่นอ้างนี่ เลยลองมาทำกินเอง เชื่อไหมค่ะถูกมากคุ้มที่สุด ยกตัวอย่าง ต้มมะระ 1 หม้อ กระดูกหมูทำซุปที่โลตัส 1 แพ็ค 27 บาท มะระกองละ 20 บาท ซุปคนอร์ 1 ก้อน 5 บาท รวม 52 บาท ทานได้ 2 วัน 4 มื้อ ยอมรับว่าของแพงจริง เฉพาะบางตลาด เราต้องเลือกตลาดที่เหมาะกับเราด้วย ลองมาตลาดมีนฝั่งตลาดเก่าสิค่ะ คนล่ะเรื่องกับอีกฝั่งเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คิดหน่อย
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 11:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ประชดรบ. แต่ถ้าลูกค้าประชดไม่ซื้อร้านคุณ
ใครจะเจ๊งก่อนกัน ระหว่างรบ. กับร้านคุณเอง
ลูกค้าไม่ใช่กระบือนะงับ ที่จะต้องทนกินร้านคุณ
ผู้บริโภคมีทางเลือกเยอะแยะไป แพงจัดเขาก็ย้ายไปกินร้านอื่นได้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
หิวตาลาย
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 11:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ร้านบะหมี่แถวบ้านตอนแรกก็ขึ้นราคาเป็นบะหมี่+เกี๊ยวน้ำ=35 ตอนนี้ลดเหลือ30 อย่างที่รัฐบาลประกาศแล้วค่ะ แต่...เอาบะหมี่สองก้อนมายีรวมกันแบ่งเป็นสามชาม โอเค๊ q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เจ้าของตัง
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 11:37 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผู็บริโภคพิจารณาได้ แพงก็กิร้านอื่น ไม่ได้มีร้านขายเพียงร้านเดียวนี่

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
*-*
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 11:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ข้อความ 1-4 โดนใจเจ๊ทุกคนค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 11:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ก็ไปร้ายอื่นซิ ทำงง ไปได้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เอ็ท
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 11:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

กระทุ้ที่ 3 ครับ คุณจะมาคิดเฉาะราคาของที่ซื้อมา เพียง 3 อย่างไม่ได้ คุณยังลืมไปว่า ต้องใช้แก๊ส ค่ารถไปตลาด ค่าน้ำยาล้างจาน หรือแม้แต่ค่าจ้างคนงาน ซึ่งถ้าจะให้คิดถึงต้นทุนน่ะ คงไม่ใช่เฉาะราคาของ น่ะครับ คงเข้าใจนะ ผมเองไม่ใช่พ่อค้า แต่ลองมองให้ลึกๆ กว่านี้ ที่รัฐมนตรีไปนั่งกินที่โรงอาหาร แล้วบอกว่า กิน 5 คน แค่ 150 ถามจริงถ้าเป็นประชาชนไปกินบ้างจะได้ไหม ที่เฉลี่ยต่อหัว แค่ 30 บาท แล้วมีทั้ง ของหวานด้วย สร้างภาพชัดๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
gon
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แค่กระดูก มะระ ซุปก้อน คือราคาต้นทุนแล้ว จริงเหรอ ไม่มีแก๊ส หรือไฟฟ้า จะได้กินเหรอ ไม่เสียค่ารถ หรือค่าน้ำมันไปซื้อ ที่ตลาด ของมันจะเดินมาเองเหรอ กินแล้วทิ้งไว้เฉยๆได้เหรอ ไม่ต้องใช้น้ำยาล้างจานเหรอ ถ้วย จาน ชาม หม้อ ได้มาฟรีๆ ไม่ต้องซื้อเหรอ โต๊ะที่นั่งกินอีก หรือว่านั่งกินที่พื้นก็ได้ คิดให้รอบด้านครับ ผมเองไม่ใช่พ่อค้า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:06 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ราคาแพงก็ไม่ต้องไปทานร้านเขา ไปทานร้านอื้น แต่สิ่งที่ไปกำหนดราคาว่าต้องราคาเท่าไหร่นั้น ไม่สมควรจริงๆ เพราะมันขี้นอยู่กับวัตถุดิบที่ทางร้านนำมาใช้ และยังขึ้นอยู่กับสถานที่ขาย ว่าอยู่ที่ไหน ขึ้นไปทานบนตึกใบหยก จะหาอาหารราคา 25 บาท ทานได้ไหม ผมว่าพวกที่มากำหนดว่าอาหารสำเร็จรูปจะต้องราคาเท่าไหร่ ควรเอาเวลาไปหาทางแก่ไขให้วัตถุดิบหรือองค์ประกอบที่นำมาใช้ทำอาหารให้มีราคาถูกลงจะดีกว่าครับ หรือบางคนก็แกล้งโง่ว่าหมูแพงไข่แพงแต่ไปสั้งให้ลดราคาขายที่ฟาร์ม แทนที่จะต้องไปลดราคาที่อาหารสัตว์ก่อน ถึงจะมาคุมราคาที่หน้าฟาร์ม หรือไม่มีใครที่กล้าพูดความจริง กลัวไม่มีกระเป๋าเงินในช่วงเลือกตั้งหรืออย่างไร เงินเดือนพวกท่านก็ภาษีของพวกเรา เงินค่าใช้จ่ายในการเลือกตั้งก็ภาษีของพวกเรา
พวกเราควรจะต้องทำอะไรบางอย่างเพื่อพวกเราและเพื่อประเทศชาติกันสักที q*033

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ลองมาเป็นซิ แล้วจะรู้
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:09 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ทีค่าแรงขั้นต่ำยังขอขึ้นได้ แล้วทำไมแม่ค้าข้าวแกงจะขอขึ้นราคาบ้างไม่ได้ พวกที่ว่าพ่อค้าแม่ค้าเนี้ยมันเห็นแก่ตัวชัดๆ ตัวเองได้เงินเพิ่มวันจาก 220 เป็น 300 บาทได้ แต่พอพ่อค้าแม่ค้าจะขอขึ้นราคาแค่ 5 บาท ทำเป็นบ่น ถ้าตอนแรกไม่มีการขึ้นค่าแรงขั้นต่ำเป็น 300 บาท แล้ววันนี้พ่อค้าแม่ค้าคนไหนขึ้นราคาข้าวแกงซิ ถึงจะสมควรถูกว่า ต้นทุนมันเปลี่ยนไปแล้ว หัดมองให้ครอบถูกองค์ประกอบบ้างซิ ลองมาเป็นคนขายเข้าแกงบ้างซิ แล้วจะเข้าใจ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ผู้บริโภค
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผู้บริโภคมีสิทธิ์เลือกที่จะซื้อ แพงเกินก็ไม่ต้องซื้อ ที่ขายในราคาปกติก็ถมไป ขายแพงมากไม่ต้องซื้อเดี๋ยวมันก็เจ๊ง เชื่อเถอะ ช่วยกันอุดหนุนแม่ค้าที่ไม่ขูดเลือดดีกว่า q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:15 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ประเทศเราเจริญได้ครับถ้าเราคิดเหมือนท่านๆข้างบนนี้ นับถือๆอย่างจริงใจ q*062
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
จิตสำนึก
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:15 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อยากเห็นทุกคนช่วยกันครับ อะไรที่ขายแพงก็อย่าซื้อหาเลือกซื้อเจ้าอื่นที่ถูกกว่า อย่าให้พ่อค้าแม่ค้า ที่หน้าเลือด ไม่ยอมเสียเปรียบอะไรเลย ของบางอย่างแพงขึ้น นิดเดียว แทบจะเรียกได้ว่ากำไรลดลง นิดเดียว ก็ไม่ยอม เล่นเพิ่มราคาหน้าตาเฉย โดยอ้างตรรกะมั่วๆ อ้างน้ำมันแพง แล้วคุณไปซื้อของจากเชียงใหม่มาขายหรือ ก็ซื้อตลาดเหมือนเดิม มันจะแพงขึ้นกี่สิบบาท ค่าเดินทาง อ้างค่าแรงเพิ่ม ถามจริงคุณขึ้นค่าแรงลูกจ้างแล้วหรือ ส่วนใหญไม่มีทางเพราะ ร้านข้าวแกง ไม่มีทะเบียนพาณิช ควบคุม อีกอย่างลูกจ้างส่วนใหญ่รายวันเรียกว่าไม่ใช่รายเดือน หรือบางคน พม่า ต่างด้าว ทั้งนั้น ค่าจ้างถูก แล้วคุณอ้างเรื่องอะไร หมูแพงหรือไม่น่าจะใช่ เพราะก็ราคาขึ้นไม่กี่บาท และอะไรล่ะ ผักแพง คุณก็หาผักที่ถูกมาทำแทนสิ แม่ค้าข้าวแกงจำเป็นต้องฝืนทำกับข้าวที่ราคาแพงเพื่ออะไร สรุป ความเห็นแก่ตัวเท่านั้น อ้างสารพัดเพื่อตัวเอง ภาวนาว่าขอให้คนกลุ่มนี้ลูกค้าน้อยจนอยู่ไม่ได้จะได้เห็นคุณค่้าของผู้ซื้อไม่ใช ตัวเองเป็นพระเจ้า แต่ลูกค้าคือพระเจ้า ทุกวันนี้ผมยังซื้อข้าวแกงถุงล่ะ 15-20-25 ได้อยู่ เพราะแม่ค้าแถวบ้านผมเค้าเป็นคนมีน้ำใจครับ ก่อนหน้านั้นถ้าเลยเวลาที่เค้าจะปิดร้าน เค้าก็จะเอากับข้าวที่ขายไม่หมดมาแจกให้คนที่ไม่มีเงิน หรือขายถูกๆเช่นถุงล่ะ 5 -10 บาท แต่ไม่เสียน่ะครับ ทุกวันนี้เค้าก็ยังทำเหมือนเดิม เคยถามเค้าว่าอยู่ได้หรือของแพง เค้าบอกว่า มันแพงขึ้นนิดหน่อยแต่เค้าก็เลือกรักษาน้ำใจลูกค้า มากกว่าเอาเปรียบคนอื่น แถวบ้านผมร้านนี้ร้านเดียวที่ขายดี อาหารอร่อย ร้านอื่นอีก 4-5 เจ้า ขายไม่ดี อาศัยขายตอนเช้าคนตักบาตร แบบว่าขายให้คนทำงานเอาไปตักบาตรพระ (ไม่ใช่ซื้อไปกินเอง)แถมข้นราคาอีกเฮ้อ ผมแอบเห็นบางเจ้าเวียนเอามาขายอีกทั้งที่คนตักบาตรไปแล้ว เหมือนหลอกลวงคนยังไงไม่รู้ พระท่านก็ไม่เดินครับ นั่งอยู่บนโต๊ะ พระจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้เพราะมีรถรับส่ง แต่ผมก็แค่สังเกตุเพราะคนที่เค้าตักบาตรเค้าตักด้วยใจไม่คิดอะไรมาก ที่แน่ๆไม่ใช่พระแถวบ้านเพราะเวลาผมไปวัดไม่เคยเจอ.....

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
อุ๊งอิ๋ง
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ร้านอยู่ที่ไหนจะไปดูความวิบัติ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
aa&a
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:19 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
กระทุ้ที่ 3 ครับ คุณจะมาคิดเฉาะราคาของที่ซื้อมา เพียง 3 อย่างไม่ได้ คุณยังลืมไปว่า ต้องใช้แก๊ส ค่ารถไปตลาด ค่าน้ำยาล้างจาน หรือแม้แต่ค่าจ้างคนงาน ซึ่งถ้าจะให้คิดถึงต้นทุนน่ะ คงไม่ใช่เฉาะราคาของ น่ะครับ คงเข้าใจนะ ผมเองไม่ใช่พ่อค้า แต่ลองมองให้ลึกๆ กว่านี้ ที่รัฐมนตรีไปนั่งกินที่โรงอาหาร แล้วบอกว่า กิน 5 คน แค่ 150 ถามจริงถ้าเป็นประชาชนไปกินบ้างจะได้ไหม ที่เฉลี่ยต่อหัว แค่ 30 บาท แล้วมีทั้ง ของหวานด้วย สร้างภาพชัดๆ
good good
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
น้องมาย
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ไม่ต้องคิดอะไรมาก ใช้แนวคิดของพ่อสิ มีพ่ออยู่ทั้งคน "พ่อเคยสอน
สอนให้ใช้ชีวิตอย่างพอเพียง หรือเศรษฐกิจพอเพียง"
แม่ของเราเองก็ปฏิบัติตาม เราเคยถามแม่ว่าของแพง แม่จะขายกับข้าวได้ไหม ต้นทุนเริ่มสูงขึ้นนะ แม่บอกว่าขึ้นราคาลูกค้าก็หาย ใครจะขึ้นราคา ของจะแพงก็ช่าง ขายกับข้าวราคาเท่าเดิม ไม่ลด ให้เท่าเดิม ไม่ต้องเอากำไรมาก ขอแค่มีพอกิน พอใช้ไปวันๆ ไม่เป็นหนี้เป็นสินเค้าก็พอ

คำพูดจากปากแม่เลยค่ะ "ก็ใช้ชีวิตแบบพอเพียง ตามพ่อสอนไงลูก"

ถ้าคนไทยคิดได้ คิดเป็นกันแบบนี้นะ คงไม่ต้องมานั่งทะเลาะกัน มีพ่อคนเดียวกัน แต่ไม่เคยเชื่อคำสอนของพ่อ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
น้องมาย
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:38 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ไม่ต้องคิดอะไรมาก ใช้แนวคิดของพ่อสิ มีพ่ออยู่ทั้งคน "พ่อเคยสอน
สอนให้ใช้ชีวิตอย่างพอเพียง หรือเศรษฐกิจพอเพียง"
แม่ของเราเองก็ปฏิบัติตาม เราเคยถามแม่ว่าของแพง แม่จะขายกับข้าวได้ไหม ต้นทุนเริ่มสูงขึ้นนะ แม่บอกว่าขึ้นราคาลูกค้าก็หาย ใครจะขึ้นราคา ของจะแพงก็ช่าง ขายกับข้าวราคาเท่าเดิม ไม่ลด ให้เท่าเดิม ไม่ต้องเอากำไรมาก ขอแค่มีพอกิน พอใช้ไปวันๆ ไม่เป็นหนี้เป็นสินเค้าก็พอ

คำพูดจากปากแม่เลยค่ะ "ก็ใช้ชีวิตแบบพอเพียง ตามพ่อสอนไงลูก"

ถ้าคนไทยคิดได้ คิดเป็นกันแบบนี้นะ คงไม่ต้องมานั่งทะเลาะกัน มีพ่อคนเดียวกัน แต่ไม่เคยเชื่อคำสอนของพ่อ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
หนัก
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:40 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

thai only

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
บังเอิญผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

มันแพงมาตั้งแต่รัฐบาลอภิสิทธิ์แล้ว จะมาประชดอะไรกันตอนนี้ มันแพงมากก็ไม่ต้องซื้อ ที่ขายราคาถูกราคาปกติก็ยังมี จะอะไรกันมากมาย q*070

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ไม่ได้คิดไปเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ใครว่าทำกับข้าวเองต้นทุนถูกกว่า ไม่จริงค่ะ ดิฉันเป็นแม่บ้านเมื่อก่อนทำกับข้าวกินเอง ตอนนี้ต้องพึ่งพาแกงถุงค่ะ เพราะว่าถ้าถุงนึง 30 บาทเนี่ย เราซื้อได้ ตั้ง 3 อย่าง แต่ข้าวเราต้องไปซื้อเอง แล้วถามต่อว่า ถ้าเราทำอาหาร 1 อย่าง ใครจะกินได้ทุกมื้อ ดิฉันคนนึงไม่ชอบกินอาหารซ้ำ ๆ กัน หลายมื้อ ก็เลยซื้อดีกว่า ไม่ต้องซื้อแก๊ส ตอนนี้ถัง 15 กก. ที่บ้านซื้ออยู่ ถังละ 170 บาทเข้าไปแล้ว ไหนจะข้าวสาร เครื่องปรุงสารพัดอีก น้ำมันพืช ถ้าไปตลาดทีนึง ทำกับข้าวมื้อนึง คุณตั้งไว้เลย อย่างต่ำ 300 บาท ขอบอกว่าอย่างต่ำน่ะ คุณจะได้กับข้าว แค่สองอย่าง แล้วบางทีเหลืออีกต้องอุ่นใช้แก๊สมั้ยค่ะ แล้วเวลาที่เสียไปกับการทำกับข้าวล่ะ เรามนุษย์เงินเดือนกว่าจะถึงบ้าน ก็ค่ำแล้วไหนจะต้องมานั่งสอนการบ้านลูกอีก คุณคิดดู ว่าบางทีเราเอาเวลานั้นมาอยู่กับลูกสอนเค้าเล่นกับเค้า มันจะมีความสุขแค่ไหน แต่ที่แน่ ๆ ของแพงขึ้นจริงค่ะ
มันไม่ได้รู้สึกไปเองแล้ว ไปเดินดูของตามห้องต่าง ๆ ซิ สบู่ ยาสีฟัน ผงซํกฟอก น้ำมันพืช ปรับกันแล้วปรับกันอีก นายก ทำไมไม่ไปดู ต้นทุนพวกนี้บ้าง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
นิค
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:50 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เดี๋ยวนี้ทำกินเอง ถูกปาก ประหยัดเงินกว่าเยอะ ใครจะขึ้นก็ขึ้นไป คนซื้อก็เลือกที่จะกินหรือไม่กิน เงินอยู่ที่เราไม่ได้ขอใคร

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ไม่น่าใช่
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 12:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ไม่รู้น่ะ บางทีเราเข้าใจหัวอกคนขายของน่ะ ไม่มีใครอยากขายของแพงหรอกหากว่า ต้นทุนมันไม่เพิ่มขึ้น บางคนบอกว่าก็ไ่ม่ต้องไปซื้อของเค้าสิ ไปกินร้านอื่นไป๊ แต่ขอโทษ ถ้าที่ทำงานคุณไม่ได้มีร้านให้เลือกมากมายขนาดนั้นก็ไม่เป็นปัญหาหรอก แล้วร้านคุณที่ว่าถูกน่ะ มันอยู่ไกลแสนไกล ต้องนั่งรถไปอีก คุณคิดว่าอันไหนมันคุ้มกว่ากัน รัฐบาลนี้ทำเหมือนดูถูกความคิดของประชาชน ของแพง ทำไมคุณไม่แก้ที่ต้นเหตุ มาคุมราคาปลายทางแบบนี้ มันจะช่วยได้ยังไง ทำไมไม่คุบพลังงานล่ะ หรือพวกราคาอาหารสัตว์ หรือแม้กระทั่ง ปุ๋ยที่เกษตรกร เค้าใช้กันอยู่ พวกคุณทำได้มั้ยล่ะ ถ้าทำได้ปัญหาก็แก้ได้ไม่ยาก แต่ีที่พวกคุณไม่ยอมแก้กัน เพราะบริษัทเหล่่านั้น มันมีใครเป็นเจ้าของกันบ้าง คนไทยไม่ได้กินหญ้าทุกคนหรอกน่ะ อย่ามายัดเยียดความเขลาให้กันหน่อยเลย ท่าน....นารีขี่ม้าแดง q*031

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
puiangna
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 13:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ตะก่อนกำไรวันละ 300 แม่ค้าเค้าอยู่ได้ เดียวนี้เค้าก็ต้องกำไรวันละ 500 ถึงอญู่ได้อย่างเดิม จริงไหม เค้าเลยต้องขึ้นราคาตามสภาพเศรษฐกิจ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ปราโมชย์
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 13:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อะไรอะไรก็แพงถ้าไม่รู้จักพอเพียงทั้งค่าน้ำค่าไฟค่าโทรศัพท์
ที่ไปกินสุกี้ปลาหมึก 4 ชิ้นน้อยๆ 50 บาทไม่บ่นกันเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
agree
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 13:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ยอมรับว่า ของขึ้นราคาจริงเพราะทำเกี่ยวกับอาหารอยู่
ที่บอกว่าเฉพาะค่าวัตถุดิบนั้นคือ ค่าใช้จ่าแค่สวนเดียว
เพราะทำอาหารจริงๆ ต้องมี ค่านำ้ ค่าไฟ ค่าสถานที่ ค่าพนักงาน ค่าขนส่ง อีก รวมไปถึง คนทำขายเขาก็ต้องพอมีกำไร พออยู่ได้ด้วย ไม่งั้นทำขายดีแต่ไม่มีกำไร ก็คงอยู่ไม่ได้ ขอให้เห็นใจด้วย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เฒ่าเพราะอยู่นาน
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 13:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ค่าครองชีพไม่ได้แพงหรอก แต่ค่าใช้จ่ายมันมาก พ่อค้าแม่ค้าที่เอากำไรมากๆนั้นก็เพื่อ ค่าเน็ต,ค่าโทรศัพท์มือถือ(รายการทีวีมันหลอกให้ SMS ),ค่าใช้จ่ายประจำวัน(กิน,ขี้,ปี้,นอน),ค่าใช้จ่ายประจำเดือน(ค่าผ่อนรถ, บ้าน,เครื่องใช้ไฟฟ้า,ของใช้และอิออน) q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
0IB'
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 13:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แก๊สขนาด 15 กก. ถังละ 170 เองเหรอ ทำไมบ้านเราถังละ 300 อะ่

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
อีที
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 13:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ทีไปกินเหล้าหมดหลายพัน อาหารตามห้างหมดหลายร้อย ไม่บ่น กลับมาบ่นอาหารประทังชีวิตแค่ครึ่งร้อย ถุย มนุษย์ ดีแต่ด่า ไม่คิดถึง ราคาต้นทุนของเค้า ไปเกิดเป็นสาหร่ายดิ จะได้ไม่ต้องจ่ายอะไร สังเคราะห์แสงเอา ก็อิ่มละ q*038

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ช่วยกันสิ
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 13:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คุณความเห็นที่ 24 ครับ แล้วถ้าผมถาม ว่า ร้านค้าที่บอกต้นทุนขึ้น ที่ว่านี้ คิดว่าขึ้นมากเท่าไหร่ครับ เทียบกับความหน้าเลือดในการขึ้นราคาของแม่ค้าได้หรือไม่ เพราะ ของบางเช่น ไข่ไก่ขึ้น จากใบ ล่ะ 2.10 บาทเป็น 2.50 บาท แต่แม่ค้าท่านขาย จากไข่เจียว จานล่ะ 20 เป็น 30(บางที่) ขึ้นที่ 5-10-15 บาท ทั้งที่ราคาไข่มันขึ้น ไม่ถึง 1 บาท น้ำมันก็ราคาเดิม 47 บาท ค่าแก๊ซก็ยังไม่ได้ขึ้น ค่าน้ำมันค่าเดินทางก็เหมารวมเพราะคงไม่ได้ไปซื้อ ไข่ฟองเดียว แต่นั่งรถไปซื้อที่ตลาดหรอกน่ะ แล้วแม่ค้าเหล่านั้น เอาตรรกะที่ไหนมาขึ้นราคา ครับถ้าไม่ใช่ความเห็นแก่ตัวบางคน อีกอย่าง ที่ท่านบอกว่าออฟฟิตบางที่ไม่มีให้เลือกนั่นจึงเป็นเหตุผลที่แม่ค้าถือโอกาสขึ้นราคา ถามต่ออีกว่า ถ้ามันขึ้นค่าข้าวแกงไปแล้ว วันข้างหน้าของมันถูกลง ราคาเหล่านี้จะลดลงมั้ยครับ ถ้าไม่มีการกำหนดราคา ผมไม่เคยเห็นก๋วยเตี๋ยวร้านไหนราคาลงลด มีแต่เพิ่มขึ้น ย้ำไม่เคยมี มีแต่ขึ้นๆๆๆแม้ว่าจะของถูกลงแต่ก็ไม่เคยลดราคาลงเลย จริงหรือไม่ ที่คุณบอกว่าไม่มีใครอยากขายของแพงหรอกนั้นไม่จริงเลย เพราะออฟฟิตคุณไม่มีทางเลือกเค้าถึงขายแพงไงครับ เพราะยังไงคุณก็ต้องมากินที่เค้า แล้วคุณจะบ่นทำไมครับ มันเป็นการฉวยโอกาสของเค้าแล้วยังไปเห็นใจอีก เออถามบอกว่าแถวนั้นมีการแข่งขันสูง ขายไม่ดี หรือ ฯลฯ ก็ว่าไป

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนกินข้าวไม่ใช่หญ้านะ
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 13:41 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ใครจะไปซื้อเจ้าอื่นๆที่ถูกๆำ็ก็ไปเถอะ
อยู่ฝั่งธนมาซื้อที่ตลาดมีนเก่าก้ได้นะ ของถูกไม่มีใครว่า
แต่อย่าลืมค่าน้ำมันรถ ค่ารถแท็กซี่ ค่ารถเมลล์ที่เพิ่มขึ้นด้วยนะ จะรอรถฟรีก็ได้
แล้วอย่าลืมยาดมยาอมยาหม่องด้วยนะ เผื่อเป็นลมไปซะก่อน
กลับมาก็ีรีบทำกับข้าวให้ลูกให้สามีซะหล่ะ เดี๋ยวก่องข้าวน้อยจะฆ่่าแม่บ้านไปซะก่อน

เอาง่ายๆนะ อยู่แถวใหนก็ซื้อแถวนั้นนั้นแหละ ซอยใหนก็ซอยนั้น
จะถูกก็ซื้อ จะแพงก็ต้องซื้อ ไม่งั้นจะอดตายไปซะก่อน
ส่วนการไปกินของในห้างนะ มันไม่ได้ไปกินทุกวันทุกมื้อ มันเป็นการให้รางวัลกับตัวเองบ้างเท่านั้น
ฉะนั้นพวกฉลาดไม่มาก ไม่ต้องเอามาเป็นประเด็น เห็นแล้วรำคาญมาก
อะไรมันก็แพงขึ้นทั้งนั้นแหละ ไม่ต้องมาแถให้สีข้างเป็นแผลหรอก
...

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
พอ
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 14:06 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

บ่นแล้วอะไรดีขึ้นไหมครับ ด่ารัฐบาลแล้วสบายใจก็ด่าไป ไดโนเสาตายเพราะปรับตัวไม่ได้ ผมคนนึงหละที่ไม่อยากเป็นไดโนเสา พอเริ่มทำบัญชีครัวเรือน เปลี่ยนจากขับรถไปทำงานหันมาปัี่นจักรยาน(วันละแค่ 40 โลกว่าๆ) ออกจากบ้านเร็วนิดนึง ห่อข้าวไปที่ทำงาน ไม่ต้องกลัวอายใคร(เพราะหน้าผมหนา) มีเท่าไรกินเท่านั้นเคยกินกับข้าว 3 อย่างก็เหลืออย่างเดียว ประหยัดทั้งเวลาทำ ประหยัดทั้งภาชนะที่ใส่ ทำกับข้าวก็ทำครั้งนึงเยอะหน่อย แล้วก็แบ่งโยนเข้าช่องฟีส จะกินเมื่อไรก็เอามาอุ่น อะไรไม่ควรจ่าย ก็อย่าจ่าย เช่นเคยล้างจานทีละใบสองใบก็เปลี่ยนเป็นกินเสร็จมื้อนึงก็ล้างพร้อมกัน ไฟไม่ใช้ก็ปิด หุงข้าววันละครั้ง กะให้พอ 3 มื้อ ข้าวเคยกินข้าวหอมก็เปลี่ยนเป็นเสาให้ผสมข้าวหอม วันนี้รายได้น้อยลง แต่มีเงินเหลือเก็บเหลือทำบุญ โอ๊ย คำว่าพอนี่มันใช้ได้ผลจริงๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เลือกกิน
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 14:09 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ของกินหลายราคาเลือกเอามีทั้งแพงทั้งถูก อยู่ที่ทัศนคติ การใช้ชีวิตอย่างมีเหตุผล

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 14:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
อะไรอะไรก็แพงถ้าไม่รู้จักพอเพียงทั้งค่าน้ำค่าไฟค่าโทรศัพท์
ที่ไปกินสุกี้ปลาหมึก 4 ชิ้นน้อยๆ 50 บาทไม่บ่นกันเลย
q*013q*013q*013
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ดาด้า
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 14:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*074ให้ร้านข้าวแกงลดราคามันไม่มีประโยชน์หรอกครับเพราะว่าวัตถุดิบที่ทำอาหารมันไม่ลดถ้าเขาลดลงแต่ว่าวัตถุดิบปรุงอาหารยังราคาสูงอยู่คนขายเขาจะขายได้งัยยังไม่รวมถึงค่าใช้จ่ายต่าง ๆ จิปาถะดวงดีหน่อยมีร้านของตัวเองไม่ต้องเช่าร้านแต่ถ้าบางคนไม่มีร้านเสียค่าเช่าที่อีกเพราะที่บ้านขายของกินเลยพอเข้าใจ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
0404
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 14:40 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ก้ออย่าไปกินมัน ก้อสิ้นเรื่อง ว่า มะ..... q*073

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 14:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ให้มันเจ๊งไปเลย555

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
987
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 14:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คุณความเห็นที่ 22 คะ บอกว่าแก๊สถังล่ะ 170 บาท ซื้อที่ไหนคะ บ้านดิชั้น ถังล่ะ 300 ค่ะ ถัง 15 กก. ที่ใช้ตามบ้าน ถ้าถังล่ะ 170 จะไปสั่งให้มาส่งหน่อยค่ะ ช่วยวานบอกที q*069

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ใจใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 14:56 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อ้าวก้อไหนมีคนเคยพูดว่า หากได้รัฐบาลชุดนี้มาแล้ว ของราคาจะถูกกว่ารัฐบาลชุดก่อนๆๆ อ่ะ q*076q*076q*076

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 14:58 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*070 จะรัฐบาลยุคไหนก็ของแพงกันทั้งนั้น ไม่ทราบว่าจะประชดเพื่ออะไรไม่เห็นจะมีใครได้ผลประโยชน์จากการประชดของร้านนี้เลย ร้านอื่นมีเยอะแยะไป ร้านก็อาจจะเจ๊งถ้ายังประชดรัฐบาล รัฐบาลไม่ได้เดือดร้อนด้วยซะหน่อย q*031

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
aoor
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 15:03 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*027q*027q*027 วันนี้กิน ช้างน้อยเตี๋ยว ที่โลตัล ชามละ 45บาท ไหนบอกว่าจะปรับราคา ก็ยังแพงเหมือน เดิม นับลูกชิ้นในถ้วยมีอยู่ 4 ลูก แล้วก็สั่ง วุ้นเส้นด้วย มีอยู่นิส เดียวเอง เหมือน ทำให้เด็ก กิน อะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เฌอรี่
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 15:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
บ่นแล้วอะไรดีขึ้นไหมครับ ด่ารัฐบาลแล้วสบายใจก็ด่าไป ไดโนเสาตายเพราะปรับตัวไม่ได้ ผมคนนึงหละที่ไม่อยากเป็นไดโนเสา พอเริ่มทำบัญชีครัวเรือน เปลี่ยนจากขับรถไปทำงานหันมาปัี่นจักรยาน(วันละแค่ 40 โลกว่าๆ) ออกจากบ้านเร็วนิดนึง ห่อข้าวไปที่ทำงาน ไม่ต้องกลัวอายใคร(เพราะหน้าผมหนา) มีเท่าไรกินเท่านั้นเคยกินกับข้าว 3 อย่างก็เหลืออย่างเดียว ประหยัดทั้งเวลาทำ ประหยัดทั้งภาชนะที่ใส่ ทำกับข้าวก็ทำครั้งนึงเยอะหน่อย แล้วก็แบ่งโยนเข้าช่องฟีส จะกินเมื่อไรก็เอามาอุ่น อะไรไม่ควรจ่าย ก็อย่าจ่าย เช่นเคยล้างจานทีละใบสองใบก็เปลี่ยนเป็นกินเสร็จมื้อนึงก็ล้างพร้อมกัน ไฟไม่ใช้ก็ปิด หุงข้าววันละครั้ง กะให้พอ 3 มื้อ ข้าวเคยกินข้าวหอมก็เปลี่ยนเป็นเสาให้ผสมข้าวหอม วันนี้รายได้น้อยลง แต่มีเงินเหลือเก็บเหลือทำบุญ โอ๊ย คำว่าพอนี่มันใช้ได้ผลจริงๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ิอิืเด
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 15 พ.ค. 12, 15:20 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เมื่อรู็ว่าอะไรๆมันก็แพงขึ้น เราก็ต้องรู้จักเลือกกินเอาครับ สิ่งที่ไม่จำเป็นเราก็เลิกกินซะ เช่น เหล้า เบียร์ หรืออะไรก็ตามที่มันแพง แม้อยากกินก็ไม่จำเป็นต้องกิน เช่น ทุเรียน แพงนักเหรอ เราก็เลี่ยงไปกิน อย่างอื่นซิครับ ถูกว่ามีอีกเยอะ...ก่อนไปห้าง ก็กินให้มันอิ่นซะทีเดียว แค่นี้เราก็ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อข้าวกินตามห้างแล้ว 5555

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  

หน้า: 1 2 3 4 5

 
ตอบ

ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม