หน้า: 1 2 3

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เรื่องจริงเจอกับตัวเองเมื่อเช้า.  (อ่าน 55069 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 4 มี.ค. 12, 17:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 
ท่านทั้งหลายครับผมไม่ได้โกหกเพื่อจะเอาใจใครน่ะครับ เมื่อเช้าผมได้ซื้อกับข้าวป้าแกหาบมาขายตอนเช้า ดูที่แรกท่าทางไม่น่าทานเท่าไหร่แต่ไม่มีทางเลือกแม่บ้านไม่อยู่เลยต้องฝากท้องไว้กับป้าแก เห็นแกมานานครับหาบขายแถวบ้านแต่ไม่กล้าจะซื้อทานเพราะความคิดต่ำๆของผมที่คิดว่าไม่น่าจะสะอาดและคงไม่อร่อยเท่าไหร่ ติดความหรู่มานานเลยดูถูกของหาบเร่(ยอมรับครับใครจะซ้ำเชิญได้เลยไม่โกรธด้วย)

เข้าจุดคายแม๊กเลยแล้วกัน.

ราคากับข้าวที่ผมซื้อครับ.

1.ผัดวุ้นเส้น 10 บาท.

2.ผัดหน่อไม้ดอง 10 บาท.

3.ไข่พะโล้ (มีไข่ 1ฟอง เต้าหู้ 2ชิ้นเล็กๆ ข้อไก่ 2 ข้อ) 10 บาท.

4. ไข่ต้ม 2 ฟอง . ไซร์เล็ก 10 บาท.

5.ปลาทูแมวทอด 2 ตัว 10 บาท.

ทั้งหมดใช้เงินไป 50 บาท โอ้แม่เจ้า ผมฝันไปรึเปล่าแถมรถชาติดีอีกด้วยหรือผมหิวจัดแกขายได้อะไรหรือครับ จะว่าแกขาย เอามัน ก็ไม่ใช้เพราะเห็นทุกวัน.

ฝากท่านที่เห็นแต่ตาและไม่ได้สัมผัสเองลองไปแอบๆทำเช่นผมดูแล้วจะเข้าใจว่า ของที่ใครๆอ้างว่าแพงจากการบริหารประเทศของ รัฐบาลนั้นไม่จริง 100% แล้วครับมันเป็นการฉวยโอกาศของพ่อค้าแม่ค้าตะหาก.

ขอยืนยันข้อความที่ผมนำมาลงทั้งหมดเป็นเรื่องจริงทุกประการ ถ้าอันไหนผมได้ทำการแต่งขึ้นมาเพื่อเอาใจใคร ขอให้ผมจงพบกับความไม่เจริญไปจนตายเลยครับ.
q*071
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 4 มี.ค. 12, 21:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

สถานที่กินแตกต่าง..ราคาก็ไม่เหมือนกัน.!!
การสร้างสรรคในเรื่องเดียวกัน..อยู่ที่ความตั้งใจว่าเหมือนกันหรือไม่!!จึงเป็นผลผลิตเดียวกัน...งงวุ้ยส์!! q*069q*069

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 4 มี.ค. 12, 22:19 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ขอให้ป้าเจริญๆนะครับ

ไม่ต้องแปลกใจครับ เรื่องดีๆแบบนี้ยังมีอยู่จริง

ถ้าใครเคยดูรายการตลาดสดสนามเป้า มีพ่อค้าแม่ค้าที่เห็นใจคนจนแบบนี้อยู่จริงๆ รายการเขานำเสนอเป็นประจำ


เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ดูรายการตระเวนข่าวช่อง3 ที่เชียงใหม่

มีร้านก๋วยเตี๋ยวชามละ3บาท และไม่ใช่ชามเล็กๆนะครับ ชามขนาดพอประมาณทีเดียว

ถ้าคนชอบกินก๋วยเตี๋ยวอย่างผมกิน คาดคะเนว่า กินแค่5ชามท้องอาจแตก กินไม่หมด

ถ้าเอาอิ่มกำลังดี แค่4ชาม 12บาท เท่านั้น

ยังมีร้านข้าวแกงอีกหลายร้านที่เคยออกทีวี ให้ลูกค้าตักข้าวเปล่าเอง และ เพิ่มข้าวได้ไม่อั้น มีจริงๆ

อย่างเช่นร้านนี้ ข้าวเปล่าตักเองเพิ่มได้ไม่อั้น น้ำแข็งเปล่า ผักสดฟรี!!

นาทีที่1.10




แต่ทุกวันนี้ ใครๆก็อยากรวยเร็วๆ ค้าขายเอากำไรมากๆ เหมือนคนจรจัดคนนั้นนั่นไงล่ะ ของมันถึงได้แพงกันถ้วนหน้า q*073




noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 04:44 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ที่ขายถูกก็ถูกจนเกินไป ขายราคานี้ไม่ได้กำไรอะไรเลย ข้าวของวัตถุดิบก็แพง
สงสารป้า แค่ทำก็เหนื่อยแล้ว ยังต้องหาบมาขายอีก น่าจะเอากำไรซะหน่อยเนอะ
คราวหน้าช่วยอุดหนุนป้าแกเยอะๆหน่อยนะคะ นึกซะว่าช่วยเหลือกัน
q*001
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 09:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ต้องขอวอนให้รัฐบาลกำหนดราคาค่าเช่าพื้นที่ขายของให้กับสถานที่ต่างๆ โดยเฉพาะขายของกินในสถานที่ราชการ ไม่รู้ว่าจะเก็บแพงไปถึงไหน เอาเงินไปเข้าหลวงจริงหรือป่าว แม่ฉันขายก๋วยเตี๋ยวที่มหาลัยของรัฐตั้งแต่ค่าที่วันละ 50 บาท แต่ตอนนี้ขยับมาเป็นเดือนละ 25,000 บาทแล้ว อยู่ไม่ได้เพราะของก็ต้องขายถูก ตอนนี้เลยต้องลาออกไปปลูกร้านอยู่ข้างถนน น่าอนาถมั๊ยละ อยากให้ข้าวของขายถูกๆ ก็ต้องเก็บค่าเช่าที่ถูกๆ สิคะ ขอบคุณนะคะถ้าหากมีคนที่คิดได้แล้วนำไปปรับใช้จริง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 09:50 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ดิฉันก็ขายข้าวกล่องราคาเริ่มต้นที่ 10 บาทเหมือนกันค่ะ บางคนซื้อ 20 บาท ขอกับข้าว 2 อย่าง+ไข่ดาว 1 ฟองก็ 25 บาทค่ะ ถ้าใครมีโอกาสมาที่อ.บ้านนาเดิม จ.สุราษฎร์เชิญแวะชิมได้ค่ะที่ตลาดสดตอนเช้า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนในซอย
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 10:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ฝันไปหรือเปล่าราคาที่จขกท.อ้างมา ไม่เห็นบอกสถานที่เลย แถวบ้านเราร้านตามสั่งในซอย ข้าวผัดกะเพรา 35 แล้ว มีไข่ดาวเพิ่มอีก 10 บาท ข้าวผัดต่างๆ 40 ยังบ่นเลยว่าถ้ารัฐบาลบริหารงานแบบนี้ ปล่อยให้วัตถุดิบข้าวสาร ผัก เนื้อสดขึ้นเรื่อยๆอย่างนี้ แล้วจะให้ขายถูกได้อย่างไร

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ดูดีๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 10:21 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ดัชนีชี้วัดความสามารถด้านการบริหารประเทศ เขาไม่ได้ดูกันที่จุดใดจุดหนึ่ง เข้าใจว่า จขกท พยายามจะไม่กล่าวถึงการเมืองแต่ก็ยังมีเหตุจูงใจให้พูดถึงรัฐบาลอยู่ในระดับหนึ่ง ขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ ประเด็นที่ 1 เรื่องป้าขาย 10 บาท อันนี้อยู่ที่วิธีคิดและวิธีตัดสินใจของคนขายครับ คนลักษณะนี้จะเป็นประเภทเจียมตัว พอเพียง คนจน คนจนจะเห็นคุณค่าของเงินเวลาเขาจะขายของ จะไม่ค่อยกล้าขยับราคาแพงนัก เพราะบรรทัดฐานความคิดของเขาคิดว่าเงิน บาทหรือสองบาทมีค่ามาก ถ้าขยับแพงขึ้นคนจะไม่อยากซื้อสินค้าเขา ซึ่งแตกต่างจากบรรทัดฐานความคิดของคนที่หาเงินได้เงินหลักยี่สิบสามสิบหรือหลักร้อยโยนทิ้งได้สบายๆ อีกอย่างคือเขาพึงพอใจแล้วที่จะได้กำไรวันละ 20-50 บาท อันนี้เป็นทัศนคติส่วนตัวล้วนๆ ไม่เกี่ยวกับเศรษฐกิจ จะออกไปแนวๆไม่กล้าขายแพงมากกว่าหรือมีสำนึกที่จะไม่อยากขายแพง ประมาณนั้น ประเด็นที่สอง ถ้าจะวัดฝีมือการบริหารงานรัฐบาล อย่ายกเอาร้านใดร้านหนึ่งมาชี้นำ เช่น อยู่ดีๆบอกว่าร้านนี้ถูก ขายแค่ 10 - 20 บาท แปลว่าเศรษฐกิจดีอยู่ หรือไม่ก็บอกว่า ร้านนี้แพงขายข้าวแกงจานละ 40 - 80 บาท บอกว่าเศรษฐกิจแย่รัฐบาลไม่เก่ง แบบนี้ไม่ได้ วิธีคืดต้องวิเคราะห์จากภาพรวม ว่าตอนนี้โดยรวมแล้ว ข้าวของต่างๆ กับข้างต่างๆ มันแพงขึ้นหรือเท่าเดิม หรือถูกลง คนทำงานรู้สึกว่าจะใช้จ่ายได้คล่องหรือฝืดเคือง ให้มองที่ภาพรวมครับ จึงจะเป็นดัชนีชี้วัดความสามารถด้านเศรษฐกิจของรัฐบาลได้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ภูเก็ต
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 10:21 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

50 บาท ซื้อกับข้าวที่ภูเก็ตได้ ถุงเดียวอ่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 10:48 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

50 บาท กินก๋วยเตี๋ยวเจ๊โบ้ว ที่ สงขลา ไ้ด้แค่ชามเดียว

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 10:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ผมก็เป็น คนค้าขายเหมือนกันครับ มันไม่เกี่ยวกับรัฐบาล แต่มันเป็นความเห็นแก่ตัวของพ่อค้า แม่ค้าเองครับ กะกินกำไล เยอะๆรวยไวๆ เลยฉวยโอกาส ช่วงที่ว่าจะปรับค่าแรงขึ้นราคาสินค้า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ขอบคุณ
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 10:58 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อาจจะมีอยู่จริง แต่กินอย่างเดียวไม่อิ่ม อย่างน้อยต้องซื้อ 2 ถุง ถึงจะอิ่ม

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
nanZa
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 10:58 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เราว่ามันแล้วแต่สถานที่นะ แถวบ้านเราก็มีนะแกงถุงถุงละ 10 บาท
แต่ละร้านแต่ละที่ราคาจะไม่เท่ากัน ถ้าเราเป็นคนพื้นที่เราก็จะรู้ราคาว่าร้านไหนขายถูก ขายแพงก็จะเลือกซื้อกัน ได้เลยตามความอร่อย ราคา q*062q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนเชียงใหม่
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
กับข้าวถุง 10 บาท มันมีจริง ... งั้นคุณซื้อมาใหม่ผมกินหน่อยซิ เจ้าของกระทู้ !!! มันไม่ได้มีทุกที่ ไม่ได้มีทั้งประเทศหรอกนะครับ .... ผมอยู่เชียงใหม่ ก็กินก๋วยเตี๋ยวชาม3บาท กับข้าวถุง10บาท ก้มี แต่มันไม่ได้มีทุกร้าน มันมีแต่บางร้านเท่านั้น ถ้าเทียบกับ ร้าน กับข้าวในประเทศไทย มันประมานค่าได้แค่ 0.0001% เท่านั้น !!! ยืนยันว่าของทุกอย่างแพงจริงๆๆๆ !!! ..... จะไปโทษพ่อค้า แม่ค้า อย่างเดียวก็ไม่ได้ แม่ค้าเป็นแค่ผู้ขายรายย่อย รายสุดท้ายเท่านั้น จะทำอะไร ต้องไปดูที่พ่อค้าคนกลาง ...
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
โม
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:12 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แถวบ้านนอกบ้านเรากับข้าว 10 บาทอ่ะ
บางอย่าง 5 บาทเองนะขอบอก q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนในเมือง
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แด่คนในซอย คอมเม้นที่ 7 เขาก้อบอกแล้วว่าแต่ละพื้นที่ราคาไม่เหมือนกัน ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับ เจ้าของที่กับพ่อค้าแม่ค้า มันไม่ได้เกี่ยวกับรัฐบาลเลย พ่อค้าแม่ค้าอยากรวยมันก้อขายแพง ซื้อไม่ซื้อมันไม่เคยง้อเพราะคนติดกินข้าวราคา30+หมดไง ราคา10-20 มันก้อยังมีเยอะแยะ ในซอยตรงอนุสาวรีย์พหล1 ยังมีเลย ถุงละ10บาท20บาท ซอยลือชามาดูซะนะ ขนาดอนุสาวรียชัย ยังมีขายราคานี้ เรื่องบางเรื่องอย่ามัวมายึดติดหรืออคติเกี่ยวกะเรื่องการเมืองเลย ลองมองภาพจิงดีกว่า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นักชิมตัวยง
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

บางลำพูตรอกระหว่างถนนรามบุตรีกับถนนตานีก็มีบะหมี่ 10 บาท เยอะด้วย หมูแดงก็เยอะ อร่อยมาก ขายตั้งแต่เวลา 10.00 น.ตอนเที่ยงก็หมดแล้ว ลูกค้าจะมีทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ หากใครไม่เชื่อไปพิสูจน์ได้ หากทาน 2 ชาม (20 บาท) ทานไม่หมดแน่ๆ รับรอง q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อยากแจม
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:15 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ทางรถไฟจะเลี้ยวขวาไปตลาดโรงเกลือประมาณ1กิโลเมตรมีข้าวราดแกง10บ.อร่อยมาก

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:19 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แด่คนในซอย คอมเม้นที่ 7 เขาก้อบอกแล้วว่าแต่ละพื้นที่ราคาไม่เหมือนกัน ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับ เจ้าของที่กับพ่อค้าแม่ค้าหรือไม่ก้อพ่อค้าคนกลาง พ่อค้าแม่ค้าอยากรวยมันก้อขายแพง ซื้อไม่ซื้อมันไม่เคยง้อเพราะคนติดกินข้าวราคา30+หมดไง ราคา10-20 มันก้อยังมีเยอะแยะ แต่ก้อไม่ได้มีทุกร้าน ในซอยตรงอนุสาวรีย์พหล1 ยังมีเลย ถุงละ10บาท20บาท ซอยลือชามาดูซะนะ ขนาดอนุสาวรียชัย ยังมีขายราคานี้ เรื่องบางเรื่องอย่ามัวมายึดติดหรืออคติเกี่ยวกะเรื่องการเมืองเลย ลองมองภาพจิงดีกว่า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:21 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ไม่เฉพาะที่ สงขลา หรือ ภูเก็ตหรอก ที่กับข้าวถุงละ 50 บาท ที่สุราษฏร์ ก็มี ...เคยซื้อมาแล้ว..

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
พอเพียง
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:30 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ที่บ้านก็ขายแกงถุงละ10บาทเหมือนกันขายมาหลายปีละก็มีกำไร ส่งเสียให้ลูกเรียนจบปริญญาตรี2คนมหาลัยเอกชนด้วย ไม่เห็นจะน่าตื่นเต้นตามเจ้าของกระทู้เท่าไหร่เลยร้านค้าที่ขายราคานี้มีอยู่อีกเยอะแยะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นาปี
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ข้างซอยวัดเดชา สามพราน 10 บาท มาตั้งนาน อร่อยด้วย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:38 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คุณลองไปที่ตลาดแฟลตดินแดงสิคะ เดินเข้าไปข้างในหน่อย อยู่ใกล้ๆกับ ร้านขายน้ำฟักทอง น้ำเพื่อสุขภาพ จะมีคุณยายมาขาย อาหาร ถุงละ 10 บาทเอง ทุกอย่าง ข้าวต้ม 5 บาท ได้เยอะอยู่ พออิ่มท้องค่ะ เคยถามยายว่าได้กำไรบ้างไหม? ยายบอกว่าถ้าเอากำไรมากๆก้สงสารคนที่เค้ายากจนสิ เดี๋ยวนี้ของก้แพง อะไรก้แพง อยากให้ทานของถูกกันบ้าง ถือว่าช่วยๆกันไป คุณยายคิดดีมากเลยยยยย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เด็กพรานนก
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ตลาดพรานก ยัง10 บาทเลย ข้าวก็แค่ 5 บาท ขายตั้งแต่ช่วงบ่ายๆ มีแต่อร่อยๆ มาอยู่ 15 ปี ก็ยังราคายัง งี้ ลองมาดูนะ ถูกแล้วก็อร่อยได้เยอะ ออก ค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
cc
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 11:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เยื้อง ๆ โรงเรียนเศรษฐเสถียรก็มีแกงถุง 20 บาท อร่อยด้วยค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 12:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ที่ระยองก็มีนะครับข้าวตักเองกับตักเองราคา20บาท ลุงกับป้าแกบอกว่าสงสารคนทำงานเงินเดือนน้อย q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อ่านะ
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 12:05 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ตอนนี้ของแพงจริงๆอ่ะ คงมาจากค่าขนส่งเพราะว่าน้ำมันแพง ส่วนกับข้าวสิบบาทก็มีจริงนะ โดยเฉพาะพวกหาบเร่นี่จะถูกเพราะว่ากลุ่มลูกค้าของเค้าจะเป็นคนที่มีรายได้น้อย แล้วก็ขายตามบ้านทั่วๆไป แถวบ้านเราก็มีรถขายของกินแบบพ่วงมอเตอร์ไซด์ ขนมและกับข้าวอย่างละ5บาท ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องคุณภาพก็กินได้อร่อยด้วย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
กกกกกก
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 12:06 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อย่างที่ จขกท ว่า เขาก็ต้องกินมื้อนี้ 50 บาท อยู่ดี ถูกเหรอ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
wappa
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 12:06 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

จริงๆแล้วป้าแกเอาของที่วัดมาขาย ของที่เราทำบุญใส่บาตรกันอ่ะค่ะ
ไม่รู้ว่าใช่คนเดียวกันป่าว แล้วแต่คนจะคิดนะค่ะ จะอุดหนุนป้าแกเพื่อทำบุญ
หรือยังไงก็คิดเอาเอง แล้วแต่วิจารณญาน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ข้าวไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 12:19 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คือคนเรามันก็นานาจิตตังอะนะ มันขึ้นอยู่กับว่าคุณคุณต้องการสินค้าคุณภาพไหน ที่มันขายในร้านมันก็เสียค่าเช่าร้านแพงหน่อย ตั้งโต๊ะขายในตลาดค่าเช่าก็ถูกลงมา หาบขายมันก็ไม่เสียค่าเช่าไง แล้วแต่ความสะดวก แต่คิดถึงคุณภาพอาหารหน่อยก็ดี เพราะเราเป็นมะเร็งตอนนี้ แล้วต้องกินแต่อาหารปรุงเองจากผักปลอดสารพิษมื้อเป็นร้อย ตอนนี้หาบมาขายให้ฟรีก็คงกินไม่ได้ คนไทยกินอาหารถุงกันมากโดยไม่เคยมีใครวิจัยว่ามีสารเคมีละลายอยู่ในแกงร้อนๆในถุงหรือเปล่า กินในร้านที่เขาทำใหม่ใส่จานดีกว่า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ชลบุรี
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 12:23 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เบื่อจังเลยอไรก็แพงขายของเอาแต่กำไรไม่นึกถึงคนเงินน้อย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
สาวเหนือ
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 12:27 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ที่บ้านแฟนเราก็ขายกับข้าว อยู่หลังมหาวิทยาลัยแม่โจ้ เชียงใหม่ ขายทุก 10 -12 บาท เอง อ่ะ ขายดีนะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนพิดโลก
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 12:46 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ที่พิษณุโลกก็มีตั้งหลายร้านน่ะ แต่ที่เคยไปกินประจำก็ต้องเป็นร้านที่อยู่ในซ.ประชาอุทิศ ต.ในเมือง อ.เมือง ทางไป สนง.สรรพสามิตพิษณุโลกน่ะ ร้านนี้ขายแค่ 10 บาท จริงๆนะ อร่อยด้วย ปริมาณก็เยอะ ถ้ากินคนเดียวแค่ถุงเดียวก็เกินจะอิ่มอีก q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนเดินดิน
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 12:50 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เห็นทั้งวิพากษ์วิจารณ์เห็นด้วยไม่เห็นด้วย แต่ความคิดห้ามกันไม่ได้ ขึ้นอยู่กับว่าเจ้าของกระทู้เขาต้องการเสนออะไร เท่าที่อ่านนะ คือเขาอาจเคยกินมือเดียว 100-200 อะไรประมาณนี้มั้ง คนเราเมื่อเจออย่างนี้ความรู้สึกเลยเปลี่ยนไป มันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละที่เหมือนหลายคนบอก แต่คูณเลือกได้นี่ อยากกินกับข้าวถุงละ 10 บ.ก็ไปทำงานแถวนั้น เงินเดือนคุณก็ไม่ได้เยอะ เพราะค่าครองชีพถูก คนขายเขาก็ดูเหมือนกันแถวไหนดูเหมือนมีตังค์หน่อยก็ขายแพงหน่อย คนกินก็เฉย เพราะเคยกินราคานี้ มาแล้ว คุณว่าจริงไหม! ทุกอย่างมีเหตูและผลของมันทั้งนั้น แถวที่ทำงานเรา 15-20 เหมือนกันถ้าเรากินเกินนี้เราก็ว่าแพงเพราะเงินเดือนเราไม่เยอะ แต่อาศัยว่าค่าครองชีพถูกหน่อย เห็นใจกันทุกคน q*062q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เพลีย
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 12:50 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*069 อยู่ห้องเช่าถ้ามีเวลาก็คงปลูกผักในกระถางไว้กินเองอ่ะครับ แต่กว่าจะได้กิน ต้องถ่อไปหาร้านข้าวถูก ๆ แถวนี้ แต่ว่า แถวนี้มันไม่มีน่ะสิ ในซอยเล็ก ๆ ยังขายแพงเลย ตอนนี้ผมอยากกลับบ้านนอกทำพืชเศษฐกิจพอเพียงดีกว่า เลี้ยงเองกินเองปลูกเอง มั่นใจว่าไม่อดตายแน่นอน q*035ของมันแพงจริง ๆ น่ะเอ้อ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
2154
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 13:03 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แต่ละที่ต้นทุนมันไม่เท่ากันนะครับ ไงรัฐบาลนี้ก็ห่วยอยู่ดี

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เจอเหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 13:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เมื่อเช้าก็ซื้อมาค่ะ กับข้าวถุงละ 10 บาท ขนมสดอย่างละ 10 บาท ถ้าเป็นคนในพื้นที่ ขายในพื้นที่ กับข้าวก็จะไม่แพง ผักก็อาจจะเลือกแบบไม่สวยมา ราคาจึงถูก แต่ถ้าเป็นของในห้างหรือในร้านหรูๆ ก็อาจต้องเลือกผักสวยๆราคาต้นทุนจึงแพง ของที่ได้ออกมาจึงราคาแพง เพราะทุนมาแพง ขึ้นอยู่กับผู้บริโภคว่าต้องการแบบไหน หน้าตาหรือรสชาด ถ้ากินของราคาถูกไม่ได้ ก็ซื้อของราคาแพงไป แต่ไม่ต้องมาบ่นว่ารัฐไม่ช่วย มันอยู่ที่คุณต่างหาก ว่าเลือกกินหรือเปล่า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนสระบุรี
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 13:08 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ที่สระบุรีก็มีนะคะป้าแกปรุงกันสดๆตรงนั้นเลยค่ะกับข้าวถุงละ 10 บาทและก็มีเป็นราดข้าวด้วยค่ะแต่เราชอบซื้อเป็นกับข้าวใส่ถุงกลับมากินที่บ้านมากกว่าป้าแกจะขายทุกวันช่วงเช้าไปจนถึงช่วงบ่ายเองค่ะขายดีมากคนนี่ลุมเต็มหน้าร้านทุกเช้าเลยค่ะตักแทบไม่ทัน เรานี่เป็นลูกค้าประจำเลยค่ะ อร่อย และก็ถูกด้วย ร้านอยู่ตรงข้าม บขส.สระบุรีนี่เองค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เเม่พระ
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 13:15 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

บ้างทีที่เค้าทำเพื่อช่วยเหลือคนจนๆที่ไม่มีโอกาสได้กินของดีๆก็เป็นได้ ดิฉันว่าเค้าได้ทำเพื่อใจสุดๆคะ คนจนในโลกนี้ยังมีอีกมากที่ยังรอข้าวของป้าคนนี้..ขอยกย่องคะ q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ขอร่วมแจม
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 13:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ราคาอาหารสำเร็จรูปหรือที่เรา ๆ เรียกว่า แกงถุงนั้น มีขายราคา 10 บาท มีมานานแล้วไม่ว่ารัฐบาลสมัยไหน หรือใครเป็นรัฐบาล อย่าเอาเรื่องราคาไปโยงเป็นประเด็นการเมือง เพราะราคาแกงถุงนี้มีมานานหลายสิบปีแล้ว โดยที่ไม่รู้ว่าเริ่มมีมาตั้งแต่เมื่อไหร่ ไม่ใชมีมาสมัยรัฐบาลนี้หรือรัฐบาลที่แล้ว ส่วนเรื่องรสชาติเป็นรสชาติที่ผู้ขายเองก็ปรุงแต่งรสชาติไม่ต่างอะไรกับอาหารเหลา โดยส่วนมากก็เห็นรสชาติอร่อยกว่า ร้าน 5 ดาวมีเยอะแยะไป

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
5556
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 13:31 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

จริงหรือครับ เพราะตอนนี้คุณลองเดินไปขอน้ำกินฟรี ตามร้านค้า ร้านขายข้าวดูซิ อย่าเชียร์ จนลืมความเป็นจริง แล้วถ้าจริงแกคงขายดีนะ ตอนนี้คงรวยแล้ว ไม่ต้องเป็นหาบเร่
ตอนนี้
-หมูปิ้ง 5-
-ไข่ดาว 7-
-ข้าวเหนียวก่อนเท่าปลายช้อน 5-
ถ้ามีถูกกว่านี้บอกหน่อยที่ไหน คนจะได้ไปอุดหนุนกันเยอะๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 13:35 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ปลาทูตัวเล็กปกติ 4-5 ตัว 10 บาท
ไข่เล็ก 10 ละ 23-25 บาท (ปกติซื้อทำไข่ลวกกินกับกาแฟ) ก็ไม่เล็กจนหน้าเกลียด
ถ้าไม่ค้ากำไลเกินควร ขายได้อยู่แล้ว

ดีใจค่ะ ที่มีคนทำอย่างนี้อยู่ ขอให้เจริญๆ นะคร๊าบบบบ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 13:38 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เฮ้อ...กินไรก็บ่น ถูกก็ว่า แพงก็บ่น คนเรานี้เน้อ

พวกที่ คิดว่าราคาข้างทางแพง ไม่สอาด มื้อเที่ยง ก็ทำใส่กล่องจากบ้านไปดิ ช่วยได้ระดับหนึ่ง สอาดด้วย

ส่วนพวกมีจะกิน ก็ตามสบาย จะกินมื้อละกี่พัน ก็ตามใจ เรื่องแค่นี้เอง ทำเองก็ได้ไม่เห็นต้องบ่นเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนเมืองกรุง
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 13:41 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ข้าวแกง กับข้าว สอง อย่าง 25 บาท
ถนน สุรวงศ์ ซอยหนุมานราชทน มีจริงมากินได้
หมูทอดอร่อยมาก แกขายเอามันมั้ง นี่พื้นที่เศรษฐกิจของกรุงเทพฯนะ
พวกพ่อค้าแม่ค้าน่าเลือดน่ะมีเยอะครับ อ้างโน่นอ้างนี่ไปเรื่อย
หมูแพง ของอะไร ๆ ก็แพง เลยต้องขายแพง แต่พี่แกขายไม่เกรงใจใคร
ต้องขับรถมากระบะมาขายด้วยนะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
โลมา จอมป่วน
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 5 มี.ค. 12, 14:17 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อาหารถูกๆ q*019 กินไม่ลง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  เรื่องจริง 

หน้า: 1 2 3

 
ตอบ

ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม