หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: มาดูกัน! มี 300 บาท ไปตลาดยุคนี้ ซื้ออะไรได้บ้าง  (อ่าน 54062 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 17:26 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 
คุณคงกินแต่ ข้าวเหนียวจิ้มปลารัา ถามหน่อยเถอะครับชีวิตนี้จะกินของดีๆเหมือนคนอื่นเค้าบ้างมั๊ย สงสารครอบครัวคุณเนอะพ่อแม่ไม่มีปัญญาหาของดีๆให้กิน ผมก็ไม่ใช่คนฟุ้งเฟ้อแต่ก็อยากให้คนในบ้านกินดีอยู่ดีมีอาหารดีๆกินครับ ดูอย่างหัวหน้าไพร่พวกคุณตอนนนี้ อัพเกรดมีเงินเป็นร้อยๆล้านแล้ว แต่พวกคุณยังต้องมานั่งประหยัดกินกับข้าว 50 บาท 3 คน น่าสงสารแต่ใช้คำว่าน่าสมเพช จะเหมาะกว่า

นี่เป็นตัวอย่างของพวกที่ทางบ้านไม่สั่งสอน ไม่ทันไรลามปามไปถึงพ่อแม่้คนอื่น 50 บาท 3 คน ถ้าไปอยู่ต่างจังหวัดที่ค่าครองชีพไม่สูงสามารถกินอิ่ม
1 มื้อได้สบาย เค้าเรียกรู้จักใช้เงิน มีแต่ความที่ติดหรู ฟุ้งเฟ้อ แหลกแต่ของ
แพงสินะ อาหารดีๆคืออาหารที่มีสารอาหารครบทั้ง 5 หมู่ ไม่ได้หมายถึงของ
แพง ไปนิยามมาใหม่ซะ บอกคนอื่นน่าสมเพช ไม่ดูตัวเองเลย สัน...ขี้ครอก
ชอบดูถูกคนอื่น ชั่วจริงๆ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนสมัยเก่า
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 19:20 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คุณคนทำคริ๊บ คิดมากไปป่าว ว่าเงินแค่ 300 จะทำเมณูอลังการใด้ เมื่อ 10ปีที่แล้ว เงิน 300 ยังไม่ได้ตามเมณูทีี่คนทำคริป พูดเลย เอาแค่เมณูต้มยำอย่างเดียวก็หรูแล้ว แล้วใครเค้าจาใส่กุ้งแห้งในน้ำพริกกระปิเป็นโลๆ ถ้วยเดียวใส่เป็นกิโล เลยหรอ ของสดที่เหลือเค้าก็เอาไว้ใช้ทำอาหารมื้อต่อไปน่ะครับ คิดดูให้ดี

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนคนคน
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 19:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ในความเป็นจริง ค่าแรงวันละสามร้อยบาท เงินสามร้อยไม่ได้ใช้แค่ค่ากิน กิน และ กิน มันมีค่ารถ (ค่ารถเมล์ หรือค่าน้ำมัน) ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทศัพท์ ค่าผงซักฟอก สบู่ ยาสีฟันจิปาถะ รวมทั้งค่าเช่าบ้านด้วนนะ มันไม่ได้กินอย่างเดียวและ บางคนอาจจะต้องเลี้ยงพ่อแม่ด้วย เลี้ยงลูกด้วย ค่ารถเมล์ ต่อวัน ต่อคน เป็นร้อยแล้วครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เหรอ
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 19:48 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

มีที่ไหนเหรอ มะละกอโลละ 3-4 บาท พูดไปได้ แถไปได้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นักเลงตัวปลอม
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 19:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ที่อ่านมาทั้งหมด ความคิดเห็นแต่ละคน บอกได้อย่างเดียวว่า เพื่ออะไรครับ
ประหยัดก็ส่วนหนี่ง หรูหราก็ส่วนหนึ่ง เรื่องของใครของมันครับ ถ้ามีมีส่วนร่วมในสังคมขอเป็นเรื่องดีๆนะครับ ไม่ใช่ด่ากัน ว่ากัน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นายควาย
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 20:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
q*077
เราเดินตลาดแทบทุกวัน ฅนเราถ้ารู้จักซื้อของไม่ใช่ซื้อแบบไม่ดูตาม้าตาเรือ เลือกของที่ดีเลิด แล้วก็เอามาด่ากันมันไม่ถูกต้อง q*026 ตลาดบ้านเรานนทบุรี ผักแทบทุกชนิด 3 กำ 10 บาท 7 กำยี่สิบ ร้องตะโกนแข่งกันขาย แอบเปิ้ล ลูกใหญ่ๆๆ 5 ลูกยี่สิบ เพียงแต่บุบนิดหน่อย บางลูกก็เบี้ยวนิดเดียวมันไม่สวยกินแล้วก็หวานคอแล้งกันอ้วนด้วย น้ำเต้าฮู้ถุงละ 6 บาทใส่งาดำด้วยอร่อยแก้วใหญ่ 1 แก้ว ลูกชิ้นต่างๆไม้ละ 5 บาทมี 4ลูกไม่เล็กและไม่โตมากพอดีคำ แกงตอนเช้า ถุงละ 10 บาท ตอนเย็น 3 ถุงใหญ่ 50 บาทเลือกเอาเลยมีหลากหลาย ถ้าเรารู้จัดเดินตลาดแล้วจะรู้ว่าอะไรถูกอะไรแพง อย่าเหมาว่าแพงหมดทุกอย่าง วันนี้เห็นโฆษณาบิ๊ก C น้ำตาลทรายราคา กก.15 บาท เราไปห้างก็เลือกซื้อของที่กินเพื่ออยู่ ไม่ใช่อยู่เพื่อกิน เราไปกินข้างที่ บิ๊ก C ประจำเหมือนกัน มื้อหนึ่งไม่เกิน 30 บาท น้ำเย็นฟรี มันมีเท็กกะนิค ไม่อยากคุยมากเป็นเพียงน้ำจิ้มก็ยาวแล้ว เล่าให้ฟัง นิสัยฅนไทยเราชอบโวยวาย พูดก่อนคิด (คำพูดเป็นนายเรา)ถ้าคิดก่อนพูด (เราเป็นนายคำพูด)555555 q*073
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
แดกปลาร้า
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 20:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คิมขอคำจำกัดความของคำว่า เอาอยู่ ในความเข้าใจของคุณได้มั๊ยคะคุณintervintion q*032



Just still f**king
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
dagad
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 20:47 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
q*077
เราเดินตลาดแทบทุกวัน ฅนเราถ้ารู้จักซื้อของไม่ใช่ซื้อแบบไม่ดูตาม้าตาเรือ เลือกของที่ดีเลิด แล้วก็เอามาด่ากันมันไม่ถูกต้อง q*026 ตลาดบ้านเรานนทบุรี ผักแทบทุกชนิด 3 กำ 10 บาท 7 กำยี่สิบ ร้องตะโกนแข่งกันขาย แอบเปิ้ล ลูกใหญ่ๆๆ 5 ลูกยี่สิบ เพียงแต่บุบนิดหน่อย บางลูกก็เบี้ยวนิดเดียวมันไม่สวยกินแล้วก็หวานคอแล้งกันอ้วนด้วย น้ำเต้าฮู้ถุงละ 6 บาทใส่งาดำด้วยอร่อยแก้วใหญ่ 1 แก้ว ลูกชิ้นต่างๆไม้ละ 5 บาทมี 4ลูกไม่เล็กและไม่โตมากพอดีคำ แกงตอนเช้า ถุงละ 10 บาท ตอนเย็น 3 ถุงใหญ่ 50 บาทเลือกเอาเลยมีหลากหลาย ถ้าเรารู้จัดเดินตลาดแล้วจะรู้ว่าอะไรถูกอะไรแพง อย่าเหมาว่าแพงหมดทุกอย่าง วันนี้เห็นโฆษณาบิ๊ก C น้ำตาลทรายราคา กก.15 บาท เราไปห้างก็เลือกซื้อของที่กินเพื่ออยู่ ไม่ใช่อยู่เพื่อกิน เราไปกินข้างที่ บิ๊ก C ประจำเหมือนกัน มื้อหนึ่งไม่เกิน 30 บาท น้ำเย็นฟรี มันมีเท็กกะนิค ไม่อยากคุยมากเป็นเพียงน้ำจิ้มก็ยาวแล้ว เล่าให้ฟัง นิสัยฅนไทยเราชอบโวยวาย พูดก่อนคิด (คำพูดเป็นนายเรา)ถ้าคิดก่อนพูด (เราเป็นนายคำพูด)555555 q*073


คุณคงว่างมาก
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ธรรมะต้องชนะอธรรม
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 20:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ค้าขายอยู่ ตั้งแต่รัฐบาลนี้ขึ้นมา ต้นทุนทุกอย่าสูงขึ้น แต่ยอดขายตกลง เศรษฐกิจทรุดตัว คนตกงานมากขึ้น คนไม่มีกำลังซื้อ แต่รัฐบาลชุดนี้ทำงานไม่เป็น หรือไม่คิดจะทำ เห็นตั้งใจทำอยู่ 3 อย่าง คือ 1.กู้เงินเป็นแสนๆล้านเพื่อจะโกงกินเหมือนโฏงกินงบช่วยน้ำท่วม 2.พยายามทุกวิถีทางจะเอาเงินภาษีประชาชนไปช่วยพวก ผาบ้าน ผาเมืองที่ถูกเสื้อแดงหลอกมาตายช่วยนายใหญ่มัน และ 3 แก้รัฐธรรมนูญช่วยคนโกงชาติและจะยุบองค์กรอิสระที่ตรวจสอบนักการเมืองขี้โกง เพื่อให้นักการเมืองเลวโกงชาติสะดวกขึ้น.
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
หงิม
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 21:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ในหลวงสอนให้พอเพียง ทำไมไม่ทำตามกันล่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
หสหฟ
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 21:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

สมัยนี้ไม่ควรมีลูกมาก หรือไม่มีเลยจะดีที่สุด คนจน ๆ ก็ชอบมีลูกเยอะกันจัง เคยคิดกันบ้างไหม q*077

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 21:17 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
q*069

ถ้ารู้จักใช้รู้จักเพียงพอก็กินได้เป็นอาทิตย์300บาทเนี๊ยะ

แต่ถ้าบางคนเข้ากินร้านอาหารหรูๆๆมื้อเดียวก็คงไม่พอ

เบื่อมากการเมืองไม่รู้มันจะแข่งกันหาพระแสงอะไร

ประชาชนเดือดร้อนกันทั่วหน้า
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 21:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เวรกำ ตัังกระทู้มาให้คนทะเลาะกันอีก แต่ก้ไม่ผิดหรอกเปนการแลกเปลี่ยนความคิดกัน ต่างความคิดกันเลยลงเอยด้วยการทะเลาะกัน อย่าทะเลาะกันเลย บางคนก้เดือดร้อน บางคนก็ไม่เดือดร้อน เห็นใจกันน๊าาาา

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นายควาย
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 21:54 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ข้อความโดย: dagad ข้อความเมื่อ: วันนี้ 20:47 "คุณคงว่างมาก"
q*077
ว่างหรือไม่ว่าง ไม่ใช่ปัญหา แต่เราอยากรู้ชีวิตที่หลากหลาย จริงและไม่จริง ทำได้และทำไม่ได้ เราชอบพูดเรื่องจริงและพิสูตรได้ ไม่เชื่อสิ่งที่เขาว่ามา ไม่เชื่อข่าวลือ ไม่เชื่อตามตำรา เราเชื่อตามคำสอนของพระพุทธองค์ ที่บอกว่าให้เรารู้เห็นด้วยตนเอง แล้วจึงเชื่อ จึงมาเล่าสู่กันฟังถึงความพอเพียงเท่านั้นเอง หรือคุณไม่รู้จักคำว่า "พอเพียง"coco




















noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 23:06 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

จำได้ว่ายุคมารค์ ไข่ดาวลาดข้าว 20บาทอะ
ไข่เจียวลาดข้าว 25 บาท
ไข่เจียวหมูสับ 30 บาท
ไม่รู้ว่ามันแพงเพราะอะไร

ข้าวลาดแกงยุคมาร์ค
ลาด 2 อย่าง 45 บาท
ลาด 1 อย่าง 35 บาท
ไม่รู้ว่าแพงเพราะอะไร

อิอิ แต่พอมายุคนี้บอกว่าน้ำมันขึ้นค่าขนส่งขึ้น
ราคาข้าวลาดก็ยังราคาเดิมตจากสมัยมาร์คอยู่เลย อิอิ
อุต๊ายส์....ไม่รู้ว่าพวกโง่โชว์ซาหลาดจะเก็บไว้เป้นข้อมูล
หรือป่าวก็ไม่รู้ สงสัยจะแถเหมือนเดิมว่าบ้านมานไม่แพง คริ คริ
แต่พอมายุคนี้บ้านมันแพงแต่ที่อื่นไม่แพง คริ คริ

55555555555555

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ดอมๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 23:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
มี 300
ไป Maxvalue
ไข่ 10 ใบ 45 บาท
น้ำมัน 40 บาท
หมู 60 บาท 400 กรัม ปล.ถ้าซื้อตลาดจะถูกกว่าน่ะ
ผัก ผักกาดขาว กะหล่ำ 19+19 กระเทียมซื้อข้างนอกถูกกว่า
มาม่าซักแพ็ค 50
เท่ากับ 240 บาท
ไปซัก 2-3 ทุ่ม เอาเศษที่เหลือซื้อ ของลดราคาได้อีก 2-3 อย่าง
ปล.อยากกินน้ำพริก ตลาดนัดถุงล่ะ 10 บาท สนิทกับแม่ค้าซื้อ 2 แถม 1 อีกตะหาก
อ้อมีสินค้า 1 แถม 1 ด้วยน่ะ
ฉลาดซื้อ ซื้อให้เป็น 100 บาท ก็อิ่มได้ 2-3 วันแล้ว

เก่งจังครับ 100 บาทอิ่มได้ 2-3 วัน มื้อละประมาณ 15 บาทเอง
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
loveth
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 23:37 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เดี๋ยวนี้ของโคตรๆๆๆๆๆแพงเลย แพงมาตั้งแต่รัฐบาลนี้ได้รับเลือกตั้งตั้งแต่วันแรกเลย ตั้งแต่น้ำมันยังไม่ขึ้นราคา แต่ของขึ้นราคารอรับ ข้าวเกวียนละ 15,000 ค่าแรง300 แล้วจ้า แล้วรัฐบาลก็ไม่เห็นทำอะไร นอกจากจะแก้รัฐธรรมนูญไม่รู้ว่าจะรีบแก้เพื่อใครบางคน หรือเพื่อประชาชนคนไทย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
2012
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 23:38 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ปริมาณที่เจ๊ทำโชว์นี่กินกันได้เป็นครอบครัวเลยนะจ๊ะ 4-5 คนเลย 300 หาร ก็ยังหัวละไม่กี่ตังค์นะแถมพวกน้ำปลา น้ำมันพืชเครื่องปรุงมันก็ไม่ได้ใช้หมดในครั้งเดียวหรอกนะเจ๊ ทำเพื่ออะไรกันนี่งง? ว่างมากเหรอ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เอาอยู่
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 26 ก.พ. 12, 23:48 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เอาอยู่ตรงใหน ชิบหาย ตรงนั้น (คำจำกัดความคำว่า เอาอยู่) q*077

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อ่านก่อนแล้วนึกตาม
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 00:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
วันนี้ไปกินข้าวมันไก่ใน ฟู๊ดคอร์ด ที่เซ็นทรัลพระราม 9 มา ข้าวมันไก่ธรรมดา พร้อมน้ำซุปถ้วยเล็กๆ เราสั่งไป 2 จาน ตอนคิดเงินแม่ค้าบอก 110 บาท เราอึ้งเลบ ไม่คิดว่าจะจานละ 55 บาท แลกบัตมาร้อยเดียว ต้องไปแลกมาเพิ่ม ที่บอกเพราะอยากจะให้รู้ว่า ค่าครองชีพ มันแพงจริงๆ ไม่ได้จะเอามาบอกว่ารัฐบาลไม่สามารถควบคุมราคาอาหารได้จริง ส่วนคนที่บอกว่าต่างจังหวัด บ้านตัวเอง ราคาถูก อย่างโน่น อย่างนี้ ผมก้เชื่อ แต่ในเมื่อผมทำงานในกรุงเทพ บ้านผมอยู่ในกรุงเทพ สังคมผมอยู่ที่นี้ คุณจะให้ผมย้ายถิ่นฐานเพื่อไปกินข้าวที่ราคาถูกเหรอ คนบางคนทำงาน พักแค่ชั่วโมงเดียว เดินไปกินข้าว กินข้าว เดินกลับก้แทบจะหมดเวลาแล้ว บางทีชีวิตคนมันก้ไม่ได้มีทางเลือกมากนักหรอก มีใครบ้างละไม่อยากกินของถูกถ้าเลือกได้
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เบื่อแล้ว
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 00:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คุณๆค่ะ มาดูที่เกาะสมุยดีกว่า ปัจจุบันอยู่สวีเดน กลับบ้านปีละหน ปีนี้กลับไป ไม่อยากจะเชื่อ ข้าวผัดร้านข้างทาง ถูกสุด 40-45 นะคะ ทุกร้านขอบอก หนมหวาน พ่อเราชอบกินต้องไปหาซื้อให้พ่อกินทุกวัน ถุงละ 15 กิน 3 หมด เชื่อป่ะ เหลือเชื่อแต่เชื่อเหอะ โรตี ร้านธรรมดาๆ ไส่ใข่ 25 ไม่ใส่ไข่ 15 วันกนั้นเราซื้อ 2 อัน 40บาทช๊อคแดกไปชั่วครู่ ถ้าร้านขายพวกฝรั่งที่มีกล้วยมีช๊อคด้วย ก็อันละ 40 บาท ไม่ซื้อเลยขอบอก แพงมากกก ตามตลาดโต้รุ่ง ไปนั่งกินไก่ทอด ชื้นละ 10 บาทเนี่ยใหญ่กว่าตูดไก่หน่อยนึง กินได้หน่อยพอมีเนื้อหน่อยก็ชิ้นละ 25 บาท หนักสุด ไปตลาดสดซื้อแตงโมจินตหรา เขาบอกโลละ 30 เราก็เอาเพราะเห็นลูกมันเล็ก ที่ไหนได้ลูกละ 90 บาท เราก็ช๊อคอีกแล้ว แต่ไม่เอาก็ไม่ได้ เพราะบอกเขาไปแล้ว แต่พอเดินออกมาก็คิดในใจนะมันโกงตาชั่งปะว่ะ หนักไม่ถึง 3 โลแน่ๆ เฮ้อ คิดแล้วเหนื่อยกะเมืองไทย ของขื้นจะ 40-50เปอร์เซ็นต์ แต่เงินเดือนขื้นกันแค่ 5-10 เปอร์เซ็นต์ต่อปี แล้วคนจะอยู่กันยังไง เรารู้ว่าที่สมุยขายของแพงมาก แต่เราไม่มีตัวเลือกก็มันบ้านเรานี่นา อย่าว่าแต่ของกินเลย ดินถมที่ยังซื้อรถละ 1500 บาทเลย ตามจังหวัดอื่นๆยังซื้อกันแค่ไม่กี่ร้อยบาท ถึงเราจะอยู่และทำงานเมืองนอก แต่เราก็รู้จักค่าของเงิน เราทำงานเราเหนื่อยมาเหมือนกัน กว่าจะเก็บเงินได้ไม่ได้ง่ายเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนไทนรักกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 02:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คนไทยรักกันครับป๋ม จะยากดีมีจน สุดท้ายเราทุกคนก็ต้องเจอปัญหาเหมือนกันครับ เพราะฉะนั้นแล้วไม่มีใครที่แย่กว่าใครครับ ผมก็มาอ่านๆกระทู้แล้วรู้สึกทะเลาะกันไปทำไมในนี้ สุดท้ายแล้วพรุ่งนี้พวกเราก็ต้องออกไปเจอโลกที่น่าเบื่ออยู่ดี ยิ้มให้กันน่ะครับ คนไทยรักกันครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
1234
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 03:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คนกลางนะครับ ไม่ได้ชอบฝ่ายไหน แต่พออ่านมาล่ะ
แต่ละคนเอาตัวเองเป็นหลักไม่ได้สนใจคนอื่นกันเลย กัดกันอย่างกับ...
คิด+ทำ+ เป็นกันซะแบบนี้ ชาติอื่นเค้าถึงเลยเราไปหมดแล้ว อ่านละอนาถใจคนไทยด้วยกัน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest

เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 04:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คุณจะทานอาหารแบบห้าดาว แล้วคุณใช้เงินแค่สามร้อย แล้วถ้าหากคุณไปทานที่โรงแรมสั่งอาหารแบบห้าดาวมาทาน ไม่ทราบว่าคุณจะใช้เงินสามร้อยได้ทานหรือไม่ แล้วคุณที่คุณไปจ่ายตลาดมาทำทานเอง หมดไปสามร้อยบาท ไม่ทราบว่าคุณทานได้กี่คน คงไม่ใช่ทานได้คนเดียวหรอกนะ น่าจะเอาบวกลบคุณหารดู คิดว่ามันถูกมากนะ นี่ล่ะคนไทยสักแต่จะติเตียนต่อว่ากัน ไม่เคยที่จะคิดช่วยเหลือกัน เดี๋ยวนี้คนไทยเราเปลี่ยนไปเยอะ ไม่รักกันเหมือนแต่ก่อน เห็นแก่ตัว เป็นตั้งแต่สมัยหลังจากคุณทักษินออกนอกประเทศ ไม่ได้เข้าข้างพรรคไหนๆ รักทุกพรรค ถ้าทำให้ประเทศไทยอยู่อย่างสงบ ไม่มียาบ้า หรือโจรผู้ร้าย ข้าราชการกินนอกกินใน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
มันส์อยู่
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 06:37 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
มีนายกแบบโง่ๆ ก็มัวแต่บอก เอาอยู่
มีรองนายกเลวๆกร่างๆ ก็มัวแต่ เมาอยู่
ของแพงขึ้นทุกอย่าง รัฐบาลนี้ไม่สนใจหรอก
เร่งทำอย่างเดียว แก้รัฐธรรมนูญช่วยคนโกงชาติคนเดียว...

q*062q*062q*062
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 07:27 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
งั้นทั่วโลกก็ต้องโทษรัฐบาลยิ่งลักษณ์ สิครับท่าน ว่า ทำให้ราคาน้ำมันดิบในตลาดโลกพุ่งสูงขึ้น แก่แล้ว คิด + ท่าจะดีครับ

อันนี้คนคิดธรรมดา เราไม่ได้เข้าข้างใครแต่อยากให้เข้าใจว่าราคาตลาดโลกทองก็แพงเราอยู่ต่างประเทศอะไรก็แพงเหมือนกันค่ะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนกรุงทพ
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 07:30 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

นี่มันตลาดประชานิเวศน์ 1 ไม่ใช่ตลาดแถวดินแดงน่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ราม
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 07:41 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

เราพึ่งไปกินข้าวเมื้อเดียว อาหารริมทางหมูแดง บะหมี่ มาเมื่อคืนนี้ หมดไป 200 บาท บะหมี่หมูแดง จานละ 45 บาท (ที่บางบัวทอง)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อ่านมานานขอส่งหน่อย
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 08:03 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

จำได้ว่ายุคมารค์ ไข่ดาวลาดข้าว 20บาทอะ
ไข่เจียวลาดข้าว 25 บาท
ไข่เจียวหมูสับ 30 บาท
ไม่รู้ว่ามันแพงเพราะอะไร

ข้าวลาดแกงยุคมาร์ค
ลาด 2 อย่าง 45 บาท
ลาด 1 อย่าง 35 บาท
ไม่รู้ว่าแพงเพราะอะไร

อิอิ แต่พอมายุคนี้บอกว่าน้ำมันขึ้นค่าขนส่งขึ้น
ราคาข้าวลาดก็ยังราคาเดิมตจากสมัยมาร์คอยู่เลย อิอิ
อุต๊ายส์....ไม่รู้ว่าพวกโง่โชว์ซาหลาดจะเก็บไว้เป้นข้อมูล
หรือป่าวก็ไม่รู้ สงสัยจะแถเหมือนเดิมว่าบ้านมานไม่แพง คริ คริ
แต่พอมายุคนี้บ้านมันแพงแต่ที่อื่นไม่แพง คริ คริ

q*033q*033q*033q*033q*033

เมื่อก่อนไปซื้อปลาดุกย่างตัวละ 20 ขาย 25 ถามพ่อค้าพ่อค้าบอกว่ายุคมาร์คของแพงอย่างนี้แหละ แต่ตอนนี้ตัวละ 30 ถามพ่อค้าว่าทำไมแพงพ่อค้าบอกว่าเป็นไปตามกลไกตลาดโลกน้ำม้นขึ้นของต้องขึ้นราคาเป็นธรรมดา สรุปว่าพวกแดงอยากโง่ก็โง่อยากฉลาดก็ฉลาดงั้นสินะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
สุด ๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 08:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ประเทศไทยเติมน้ำมันแพงหูฉี่ แล้วทำไมประเทศเพื่อนบ้าน น้ำมันถูกกวา
เราตั้งเยอะ จะเอาเข้ากระเป๋าเยอะเกินไปขอให้นึกถึงชาวบ้านประชาชน
ที่เขาหาเข้ากินเค่มั้ง พวกนักการเมืองทั้งหลายกินกันให้น้อย ๆ หน่อย
แค่นี้ก็รวยกันจะแย่อยู่แล้ว

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนไทยด้วยกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 08:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แต่ละคน นานาจิตตังค์ อย่าด่ากันเลย สามัคคีกันไว้ มันก็มีปัญหากนทุกยุคทุกสมัยแหละ เดี๋ยวก็ค่าเงินอ่อนตัวแข็งตัว เงินเฟ้อ ฟองสบู่แตก ของมันก็แพงไปตามยุคตามสมัยแหละ ของแพงขึ้น ค่าแรงก็แพงขึ้น ใครฟุ้งเฟ้อเกินตัว ก็ไม่พออยู่พอกิน ติดลบเป็นหนี้สิน แต่ก็เข้าใจนะ บางคนบางครอบครัวประหยัดกระเบียดเสียดแทบตาย ก็ยังไม่พออยู่พอกินอยู่ดี ยังติดลบยังเป็นหนี้สินอยู่ดี ถ้ายังมีชีวิตมีลมหายใจอยู่ ก็ดิ้นลนสู้ๆๆๆกันต่อไปนะ เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนละกัน ทั้งตัวเราเองด้วยแหละ อ้าวสู้ๆๆๆๆๆๆๆ q*062q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนกรุงเทพ
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 08:40 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คนไทยเลิกขัดแย้งกันเองได้แล้ว ใครทำอะไรย่อมรู้อยู่แก่ใจตัวเอง ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว บาปกรรมมีจริง มีลาภ เสื่อมลาภ มียศ เสื่อมยศ ขอให้ทุกคนมีความสุข

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
1516
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 08:58 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ตอนรัฐบาลก่อน โอ๊ยของแพงไม่ไหวห่วยแตก รัฐบาลนี้ของแพงโอ๊ยราคานี้มานานแล้วมันเป็นไปตามตลาด ฉันซื้อมากินได้หลายวัน ข้าวจาน35เอง น้ำมันรัฐบาลก่อนโอ๊ยแพงๆๆๆๆ ลิตรจะ40บาทแล้ว รัฐบาลนี้โอ๊ยราคาตลาดโลกมันแพงเป็นรัฐบาลก่อน50ไปแล้ว -*- ลำเอียงชัดๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
chicken pie
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 09:00 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

"ค้าขายอยู่ ตั้งแต่รัฐบาลนี้ขึ้นมา ต้นทุนทุกอย่าสูงขึ้น แต่ยอดขายตกลง เศรษฐกิจทรุดตัว คนตกงานมากขึ้น คนไม่มีกำลังซื้อ แต่รัฐบาลชุดนี้ทำงานไม่เป็น หรือไม่คิดจะทำ เห็นตั้งใจทำอยู่ 3 อย่าง คือ 1.กู้เงินเป็นแสนๆล้านเพื่อจะโกงกินเหมือนโฏงกินงบช่วยน้ำท่วม 2.พยายามทุกวิถีทางจะเอาเงินภาษีประชาชนไปช่วยพวก ผาบ้าน ผาเมืองที่ถูกเสื้อแดงหลอกมาตายช่วยนายใหญ่มัน และ 3 แก้รัฐธรรมนูญช่วยคนโกงชาติและจะยุบองค์กรอิสระที่ตรวจสอบนักการเมืองขี้โกง เพื่อให้นักการเมืองเลวโกงชาติสะดวกขึ้น."

เชื่อว่าคนไทยส่วนใหญ่มีความเห็นเช่นเดียวกับคุณธรรมะย่อมชนะอธรรม เพราะพฤติกรรมของรัฐบาลเป็นเช่นนั้น นายกปูควรจะพิจารณาทบทวนให้รอบคอบ และแก้ไขให้ทันท่วงที

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 09:03 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*070เฮ้อ จะทะเลาะทำไม! แนะนำช่วยเหลือกันจะได้ไหม q*032

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ตามความจริง
เรทกระทู้
« ตอบ #80 เมื่อ: 27 ก.พ. 12, 09:35 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

กับข้าวและราคาข้าวของต่างๆเพิ่มขึ้นจริงๆครับ เพียงแต่จะมากหรือน้อยแค่นั้นเอง
ต่างจังหวัดอาจน้อยหน่อยเพราะกันผักกินหญ้ากันเป้นประจำอยู่้แล้ว
ของในตลาดส่วนมากก็ปลูกเองเลี้ยงเองก็เลยถูกกว่า
แต่กรุงเทพฯและปริมณฑล มันปลูกเองเลี้ยงเองไม่ได้นะครับ
ต้องสั่งเขามาสั่งจากฟาร์ม หรือร้านค้าใหญ่ๆมันก็ต้องมีค่าใช้จ่ายทั้งนั้น
จะซื้อมาทำกินเองหรือซื้อแกงถุงมาก็แทบไม่ต่างกันแล้ว
แต่จะมาบอกว่า ข้าวของรบ.ก่อน เท่ากับรบ. นี้เป็นไปไม่ได้หรอกครับ
เพราะข้าวของมันขึ้นเรื่อยๆทุกรัฐบาล ไม่มีลด ยิ่ง รบ.นี้ขึ้นค่าแรงและงด.
ราคาข้าวของก็ยิ่งเพิ่มขึ้นตาม ขึ้นก่อนที่เงินเดือนจะขึ้นด้วยซ้ำ และจะขึ้นอีก
ฉะันั้น คนที่บอกว่าราคาข้าวของเท่ากันนั้น กรุณาอย่าเป็นคนโกหกหลอกลวง
เลยครับ และเดี่ยวจะติดเป็นนิสัยเปล่าๆ เอาความจริงแท้แน่นอนมาพูดเถอะครับ
คนอื่นๆเขาไม่ได้โง่เหมือนที่คุณคิดนะครับ
กราฟค่าใช้จ่ายมีแต่ขึ้นนะครับ แทบไม่มีลดเลย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #81 เมื่อ: 28 ก.พ. 12, 14:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ตอบ #4 เมื่อ: 25 ก.พ. 12, 21:34 น
แก้ไข แก้ไข แก้ไข ลบทิ้ง ลบทิ้ง ลบทิ้ง แยกกระทู้ แยกกระทู้บล็อคบล็อค


อ้างจาก: k542 ที่ 25 ก.พ. 12, 20:27 น

คิมขอคำจำกัดความของคำว่า เอาอยู่ ในความเข้าใจของคุณได้มั๊ยคะคุณintervintion




ต้องขออภัยด้วยครับไม่สามารถตอบตรงนี้ได้..


--------------------------------------------------------------------------------



แหมคุณ intervintionก็บอกน้องเค้าไปเหอะ...น่ะน้องเค้าไม่รู้จริงๆ...
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จริงอะ
เรทกระทู้
« ตอบ #82 เมื่อ: 29 ก.พ. 12, 23:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ทำกับข้าวที่ 4-5 อย่าง กินกี่คนครับท่าน ท่านจะกิน4-5คนจ่ายแค่ 100 จะเป็นไปได้เหรอ ก็ท่านเลือกมาแต่ละอย่างก็นะ เห็นบอกฝ่ายค้าน ไข่ใบละ8บาทรึเปล่าไม่รู้ แต่ที่ซื้อ 5ฟองก็18 บาท ตก3 บาท กว่าๆ เองนิ แต่ต้องดูด้วยว่าไข่เบอร์ไหน แต่เห็นซื้อถั่ว เอาไปทำไรเยอะแยะ บอกผักร้อยกว่าบาท แพงกับอะไรบอกที เห็นหยิบแต่ถั่วฝักยาว ผักมันมีฤดูกาล ไม่ใช่ว่าช่วงนี้ผักแพงก็จะหยิบแต่อย่างเดียวมาเป็นกระแสแพง เฮ้ออออ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #83 เมื่อ: 2 มี.ค. 12, 17:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ที่เป็นกันอยู่แบบนี้ ก็เพราะว่า คนเรา นั่น เห็นแก่ตัว มากขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะ การอาศัยพึ่งพากัน น้อยลง
เงิน คนมีมากมีน้อย เงิน คนมีน้อยมีเยอะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

 
ตอบ

ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม